เพิ่มลิงค์ให้กดเพื่ออ่านข้อมูลหน้ากลางๆ ได้เลย

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด

Post Post
ภาพประจำตัวสมาชิก
หมีบึงกุ่ม
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เพิ่มลิงค์ให้กดเพื่ออ่านข้อมูลหน้ากลางๆ ได้เลย

Post no. 1

เวลามีกระทู้หลายๆ หน้า แล้วต้องการอ่านหน้ากลางๆ ทำไม่ได้ครับ ไม่ค่อยสะดวก  เนื่องจากลิงค์จะมีเพียง 3 หน้าก่อน และ 3 หน้าหลังจากหน้าที่เราอ่านเท่านั้น  ถ้าจะอ่านก็ต้องคอยเลื่อนทีละหน้า  ข้ามไปเลยไม่ได้ครับ

หากเป็นไปได้อยากให้เป็นลิงค์หลายๆ หน้าแบบเวลา search engine แสดงผลน่ะครับ

รบกวนช่วยปรับปรุงด้วย  ขอบคุณครับ
หมีบึงกุ่ม

Post no. 2

ผมอาจจะอธิบายยังไม่ชัดเจนจึงขอยกตัวอย่างครับ

ตัวอย่างเช่น topic "คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ" มีทั้งหมดขณะนี้ 72 หน้า  หากต้องการอ่านหน้าที่ 40 หรือ 50 ก็จะต้องกดลิงค์กันหลายทีเนื่องจากหน้าจะขยับไปได้ทีละหน้า

หากสามารถทำลิงค์แบบ หน้าที่ 1-10, 11-20, 21-30,...และไปอย่างนี้เรื่อยๆ ทีละ 10 หน้า ก็จะสามารถข้ามไปอ่านยังหน้าที่ 40 หรือ 50 ได้เพียงกดแค่ 2-3 ครั้งเท่านั้น

ฝากปรับปรุงด้วยนะครับ หากทำไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับถือว่าผมแค่แสดงความเห็น

ขอบคุณครับ

ป.ล. ไหนๆ เขียนแล้ว ก็ขอพ่วงด้วยอีกเรื่องครับ คืออยากได้ printer friendly version สำหรับพิมพ์กระทู้ บทความ ฯลฯ ในนี้ออกมาอ่านน่ะครับ
ก้อนหิน

Post no. 3

สามารถทำได้ครับ โดยการเพิ่ม ตัวแปรที่ URL ด้านบนครับ
สมมติ ถ้าเราจะเข้า SSC Search แล้วจะเจอ URL ดังนี้ครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=1174

ถ้าเราต้องการไปหน้าที่ 6 ก็เพิ่ม
&start=(เลขหน้าที่ต้องการไปในที่นี้คือ 6 -1) *30
จะได้ &start=150 ก็เอามาต่อท้ายตรง URL ครับ

จะได้ผลลัพธ์ดังนี้ครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... &start=150

ลองทำดูก่อนนะครับ ถ้าไม่เข้าใจ มา post ถามอีกทีก็ได้นะครับ
หมีบึงกุ่ม

Post no. 4

แจ๋วไปเลย!
หนึ่งหน้า มี 30 ความเห็น จึงต้องคูณ 30
จะให้แสดงตั้งแต่ความเห็นแรกในหน้าที่ต้องการอ่านจึงต้อง เอาเลขหน้าที่ต้องการลบออกหนึ่ง

ว่าแต่

1. ทราบได้อย่างไรครับ  
2. เป็นฟังชั่นเฉพาะในเวปไซด์นี้หรือนำไปใช้กับเว็ปอื่นได้ด้วย  หรือว่าเป็นคำสั่งทั่วไปของการใช้เว็ปเพจ
3. แล้วมี & end = อะไรด้วยไหมครับ
4. จะหาอ่านเพิ่มเติมได้ที่ไหนครับ

ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ  ช่วยผมได้มากเลยทีเดียว
หมีบึงกุ่ม

Post no. 5

ว่าแต่ ขอเป็นลิงค์  ดีกว่านะครับ  กดได้ง่ายดี :D
ก้อนหิน

Post no. 6

หมีบึงกุ่ม เขียน:แจ๋วไปเลย!
หนึ่งหน้า มี 30 ความเห็น จึงต้องคูณ 30
จะให้แสดงตั้งแต่ความเห็นแรกในหน้าที่ต้องการอ่านจึงต้อง เอาเลขหน้าที่ต้องการลบออกหนึ่ง

ว่าแต่

1. ทราบได้อย่างไรครับ  
2. เป็นฟังชั่นเฉพาะในเวปไซด์นี้หรือนำไปใช้กับเว็ปอื่นได้ด้วย  หรือว่าเป็นคำสั่งทั่วไปของการใช้เว็ปเพจ
3. แล้วมี & end = อะไรด้วยไหมครับ
4. จะหาอ่านเพิ่มเติมได้ที่ไหนครับ

ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ  ช่วยผมได้มากเลยทีเดียว
อาจจะใช้ได้กับ phpBB ทั่วไปครับ
หมีบึงกุ่ม

Post no. 7

ก้อนหิน เขียน:
อาจจะใช้ได้กับ phpBB ทั่วไปครับ
ขอบคุณครับ  :)
PostPost