การ set up font สำหรับผู้ที่มีปัญหาเรื่องตัวหนังสือเล็กไป

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ป้อ MT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การ set up font สำหรับผู้ที่มีปัญหาเรื่องตัวหนังสือเล็กไป

โพสต์ที่ 1

รบกวนผู้ที่มีปัญกาเรื่อง Font ใหญ่ไป เล็กไป ช่วยลอง set up ตามวิธีที่ผมจะแนะนำสักนิดนะครับ และลองดูผลว่าจะออกมาน่าพอใจหรือไม่นะครับ

คลิ๊ก Tools ที่เมนูบาร์ บนสุดของ Browser

คลิ๊กไปที่ Internet Options

คลิ๊กที่ Fonts (บรรทัดเกือบล่างสุด จะอยู่บนปุ่ม OK)

เลือก Language script ให้เป็น "Thai"

เลือก webpage font เป็น "Microsoft San Serif"

เมื่อ set up แล้วเสร็จ ให้กลับมา ตรวจสอบดูที่ เมนูบาร์อีกครั้ง คลิ๊กไปที่

View---->Text size--------> แล้วให้เลือกที่ Meduim ครับ

ผมมั่นใจว่า หาก set up ได้ตามนี้แล้วปัญหาทั้งหมดก็จะหมดไปครับ เพราะบางเครื่องอาจจะ set up ค่าเดิมไว้เป็น Font ที่ไม่ใช่ มาตรฐานของ Microsoft ซึ่งอาจจะไม่มีปัญหาในกรณีของ ภาษาอังกฤษ แต่จะมีปัญหา (ในบางเว็บ) ในFont ภาษาไทย

แต่ถ้า set up ตามนี้แล้ว จะหมดปัญหา ในเกือบๆทุกเว็บครับ

เพราะส่วนใหญ่พวกเราใช้ Browser ของ IE ซึ่งเป็นของ Microsoft ครับ

การ set up ตามมาตรฐานของเค้า จะทำให้เกิดปัญหาน้อยที่สุดครับ

:lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ผมหมั่นไส้ไอ้รูปนี้จังเลย ผมนี่แหละเพิ่งรู้กะเขา
benedict
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

:oops: :lol: :shock: :arrow: :twisted: :?:
ล็อคหัวข้อ