ตัวหนังสือเล็กมากครับ

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
suthepj
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ตัวหนังสือเล็กมากครับ แก้ front แล้วยังเท่าเดิมเลย
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

แก้ font

โพสต์ที่ 2

น้อง Genie ครับ

ขอเรียกน้องนะครับ เพราะผมแก่กว่า "เฮีย" Mon Money อีก

เปลี่ยน font ของฟอรัมก็ดีนะครับ ผมเช็ค HTML แล้ว คุณใช้ stylesheet และ set font เป็น 13px ถ้าเปลี่ยนเป็น 100% หรือ 95% ก็จะใหญ่กว่าครับ และที่สำคัญผู้ใช้สามารถเลือกขนาด font เองตามใจชอบด้วย

หรืออย่างน้อยกำหนด size ที่ขนาดนี้ (14) ก็ยังดี เห็นไม้ครับอ่านง่ายกว่าเยอะเลย

อ้อ ลืมบอกว่าทุ่มทุนทำเว็บดีครับ พอใช้ทีเดียว แต่ออกจะกระจัดกระจายไปหน่อย ทั้งกราฟฟิกและการวางเลย์เอาท์ มันขาดจุดสนใจนะครับ โดยธรรมชาติเวลาคนอ่านเว็บจะกวาดตาจากขวาบนลงล่างซ้าย ต้องจัดให้สบายตากว่านี้หน่อยครับ

ไตเติ้ลของเพจที่เขียนว่า เพจใหม่ 1 ก็ควรเปลี่ยนครับ มีผลต่อ search engine เล็กน้อย และฟอนต์ออกจะไม่ consistent เท่าไหร่ คือมีทั้ง MS Sans Serif และ Tahoma ซึ่งอันนึงเป็น bitmap อันนึงเป็น true type มันดูขัดกันพิกล

ขอโทษล่วงหน้านะครับที่พี่วิจารณ์ตรงๆ เห็นตั้งใจทำงานมากก็เลยอยากให้พัฒนาให้ดีขึ้นไปอีก
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำแนะนำของทั้งคุณsuthepjและคุณCK และผมชอบมากครับสำหรับการวิจารณ์ตรงๆเพราะมันจะมีประโยชน์ต่อการพัฒนามาก ผมจะส่งข้อมูลทั้งหมดนี้ให้เว็บดีไซน์เนอร์ของเราดำเนินการให้แบะขอขอบพระคุณอีกครั้งครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
ป้อ MT
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

รบกวนผู้ที่มีปัญกาเรื่อง Font ใหญ่ไป เล็กไป ช่วยลอง set up ตามวิธีที่ผมจะแนะนำสักนิดนะครับ และลองดูผลว่าจะออกมาน่าพอใจหรือไม่นะครับ

คลิ๊ก Tools ที่เมนูบาร์ บนสุดของ Browser

คลิ๊กไปที่ Internet Options

คลิ๊กที่ Fonts (บรรทัดเกือบล่างสุด จะอยู่บนปุ่ม OK)

เลือก Language script ให้เป็น "Thai"

เลือก webpage font เป็น "Microsoft San Serif"

เมื่อ set up แล้วเสร็จ ให้กลับมา ตรวจสอบดูที่ เมนูบาร์อีกครั้ง คลิ๊กไปที่

View---->Text size--------> แล้วให้เลือกที่ Meduim ครับ

ผมมั่นใจว่า หาก set up ได้ตามนี้แล้วปัญหาทั้งหมดก็จะหมดไปครับ เพราะบางเครื่องอาจจะ set up ค่าเดิมไว้เป็น Font ที่ไม่ใช่ มาตรฐานของ Microsoft ซึ่งอาจจะไม่มีปัญหาในกรณีของ ภาษาอังกฤษ แต่จะมีปัญหา (ในบางเว็บ) ในFont ภาษาไทย

แต่ถ้า set up ตามนี้แล้ว จะหมดปัญหา ในเกือบๆทุกเว็บครับ

เพราะส่วนใหญ่พวกเราใช้ Browser ของ IE ซึ่งเป็นของ Microsoft ครับ

การ set up ตามมาตรฐานของเค้า จะทำให้เกิดปัญหาน้อยที่สุดครับ
:P
ล็อคหัวข้อ