ผมมีปัญหาการใช้งานครับ

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Raphin Phraiwal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

รู้สึกว่าระยะ 2-3 วันมานี้ ผมต้อง log in ใหม่บ่อยมาก (ซึ่งแต่ก่อน log in ครั้งเดียวอยู่ได้ทั้งวัน) ซึ่งโดยส่วนตัวมันก็ไม่เป็นปัญหาอะไรมาก จนกระทั่ง ผมพิมพ์ PM ซึงใช้เวลาพิมพ์ 2 1/2 ชั่วโมงเนื่องจากต้องหาข้อมูลไปด้วยและก็พิมพ์ไปด้วย พอจะ Submit ก็เลยเจอหน้าจอให้ log in ใหม่ พอ log in เสร็จ ที่ผมอุตส่าห์พิมพ์มาก็อันตรธานหายไปหมด (กด Back ก็ไม่เจอ)

ต้องขอฝากทีมงานด้วยนะครับ ผมเข้าใจว่าอาจเป็นการป้องกันเรื่องความปลอดภัยของเว็บไซต์ แต่ก็มีข้อเสียดังที่กล่าวไปแล้ว
รักในหลวงครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

8) ไม่มีใครไปแตะอะไรมั๊งครับเรื่องนี้ เท่าที่ทราบ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

Re: ผมมีปัญหาการใช้งานครับ

โพสต์ที่ 3

Raphin Phraiwal เขียน:ผมพิมพ์ PM ซึงใช้เวลาพิมพ์ 2 1/2 ชั่วโมงเนื่องจากต้องหาข้อมูลไปด้วยและก็พิมพ์ไปด้วย พอจะ Submit ก็เลยเจอหน้าจอให้ log in ใหม่ พอ log in เสร็จ ที่ผมอุตส่าห์พิมพ์มาก็อันตรธานหายไปหมด (กด Back ก็ไม่เจอ)
โห... พิมพ์ PM 2 1/2 ชม.
คงอุดมไปด้วยข้อมูลหุ้นเด็ดนะครับ 555

เดาว่าน่าจะเป็น Session Timeout น่ะครับ
แนะนำให้ค่อยๆพิมพ์ทีละครึ่งชม. แล้วทยอยๆส่งน่ะครับ
หรือไม่ก็ พิมพ์ใส่ Word ส่ง mail หากันเลย ...  :lol:
"Winners never quit, and quitters never win."
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 4

ถ้า tick ให้ล็อกออนตลอดแล้วไม่เวิร์ค (ต้อง login ใหม่หลัง 20 นาที)
น่าจะเป็นปัญหาที่คุ๊กกี้ในเครื่องพี่รพินทร์ครับ

วิธีแก้ให้อ่านจากกระทู้นี้ครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=13930

หลังจาก clear cookie และ login ใหม่ ให้
[x] Log me on automatically each visit

แล้วเวลาเข้า พยายามเข้าจาก
http://www.thaivi.com/webboard นะครับ

ถ้าเข้าจาก http://thaivi.com/webboard
อาจเจอปัญหาคุ๊กกี้ค้างอีก
bankniti
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ผมก็เจอครับวันนี้เอง อ่านกระทู้แล้วจะโพสตอบ พอคลิกจะเข้าไปโพสข้อความ ปรากฏว่าให้ log in ใหม่ทั้งที่ใช้เวลาอ่านกระทู้ไม่ถึงนาที เมื่อก่อนไม่เห็นเป็นเลยครับ
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 6

bankniti เขียน:ผมก็เจอครับวันนี้เอง อ่านกระทู้แล้วจะโพสตอบ พอคลิกจะเข้าไปโพสข้อความ ปรากฏว่าให้ log in ใหม่ทั้งที่ใช้เวลาอ่านกระทู้ไม่ถึงนาที เมื่อก่อนไม่เห็นเป็นเลยครับ
ลองทำตามพี่ CK บอกยังครับ ได้ผลเป็นไงรบกวนมาบอกผลด้วยก็ดีนะครับ
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 7

(1) ปัญหาเรื่องล็อกอินไม่ได้ ต้องล็อกอินใหม่ทุกครั้งหลังปิดเบราเซอร์
เปลี่ยนพาสเวิร์ดไม่ได้ เปลี่ยน Profile ไม่ได้

อาจจะเป็นปัญหาที่ Internet Explorer นะครับ ให้ลองลบ Cookies ดู
โดยให้ลบ Cookie ของเว็บ thaivi.com ในเครื่องทิ้งให้หมดนะครับ
มีสองวิธีดังนี้

1. ลบทุก Cookies -- ซึ่งจะลบ "ล็อกอินอัตโนมัติ" ของทุกเว็บไซต์

- ไปที่ Tools | Internet Options...
- กดปุ่ม Delete Cookies ในหน้าแรก

2. ลบเฉพาะ thaivi.com (ใน WinXP)

- ปิด Internet Explorer
- เปิด Windows Explorer
- ไปที่ C:\Documents and Settings\<username>\Cookies
(<username> คือชื่อ user บนวินโดว์ของคุณเอง)
- ลบไฟล์ทุกไฟล์ที่มี loogtarn เช่น
[email protected] [email protected] [email protected][2].txt
hari@thaivi[2].txt
มา update ให้ฟังครับ ผมใช้วิธี ลบเฉพาะ cookies ของ thaivi ครับ
ได้ผลแล้วครับ ขอบคุณครับพี่ CK และทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ
รักในหลวงครับ
bankniti

โพสต์ที่ 8

ก้อนหิน เขียน: ลองทำตามพี่ CK บอกยังครับ ได้ผลเป็นไงรบกวนมาบอกผลด้วยก็ดีนะครับ
1) ผมเข้าไปใน C:\Documents and Settings\<username>\Cookies มาแล้วแต่ว่าใน Cookies Folder ของผมนั้นมี File อยู่แต่ File เดียว ชื่อว่า index และเป็น DAT File ด้วย ก็เลยงงๆ :? ไม่รู้จะลบอะไร

2) ผมเลยใช้วิธีที่สองคือ ลบ Cookies ทั้งหมดเลย แล้วก็ล็อกอินใน thaivi ใหม่ แต่ปัญหาก็ดูเหมือนจะไม่ถูกแก้ไข เพราะผมสังเกตว่าหลายครั้งที่เข้ามาใน thaivi แล้วสังเกตมุมบนขวา ผมยังไม่ได้ Log In

3) มีอีกอย่างที่อาจจะเป็นต้นเหตุคือ ผมเข้าเว็ปโดยพิมพ์ thaivi.com/webboard แต่ไม่มี www นำหน้า ซึ่งต่อไปผมจะลองพยายามพิมพ์ www ก่อนแล้วดูว่ายังจะต้อง Log In บ่อยๆ อยู่หรือเปล่า
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 9

bankniti เขียน: 1) ผมเข้าไปใน C:\Documents and Settings\<username>\Cookies มาแล้วแต่ว่าใน Cookies Folder ของผมนั้นมี File อยู่แต่ File เดียว ชื่อว่า index และเป็น DAT File ด้วย ก็เลยงงๆ :? ไม่รู้จะลบอะไร

2) ผมเลยใช้วิธีที่สองคือ ลบ Cookies ทั้งหมดเลย แล้วก็ล็อกอินใน thaivi ใหม่ แต่ปัญหาก็ดูเหมือนจะไม่ถูกแก้ไข เพราะผมสังเกตว่าหลายครั้งที่เข้ามาใน thaivi แล้วสังเกตมุมบนขวา ผมยังไม่ได้ Log In

3) มีอีกอย่างที่อาจจะเป็นต้นเหตุคือ ผมเข้าเว็ปโดยพิมพ์ thaivi.com/webboard แต่ไม่มี www นำหน้า ซึ่งต่อไปผมจะลองพยายามพิมพ์ www ก่อนแล้วดูว่ายังจะต้อง Log In บ่อยๆ อยู่หรือเปล่า
รบกวนถามนิดนึงนะครับได้ click ที่
[x] Log me on automatically each visit
มั้ยครับ รบกวนมาตอบหน่อยนะครับผม
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

ผมก็มีปัญหาลักษณะเดียวกันครับ ทั้งๆ ที่ click ตรง log me on automatically แล้วก็ตาม
Impossible is Nothing
bankniti

โพสต์ที่ 11

ก้อนหิน เขียน: รบกวนถามนิดนึงนะครับได้ click ที่
มั้ยครับ รบกวนมาตอบหน่อยนะครับผม
โทษทีครับตอบช้าไปหน่อย ผมก็ click ที่
[x] Log me on automatically each visit นะครับ

มีข้อสังเกตนิดหน่อยคือ หลังจากที่โพสข้อความเก่าไปแล้ว ผมก็เข้ามาใช้ thaivi อีกประมาณ 3 ครั้ง โดยพิมพ์ www ก่อนทุกครั้ง ปรากฎว่าไม่มีปัญหาเรื่องต้อง log in ใหม่เลย พอลองแบบไม่พิมพ์ www ก็ไม่มีปัญหาอีก ก็เลยงงว่ามันเป็นเพราะ www หรือว่าอะไรกันแน่ อ้อ! ลืมบอกไปครับ เมื่อก่อนที่ไม่มีปัญหาก็เพราะว่าเวลาพิมพ์ thaivi.com ตรง address bar ก็จะมีชื่อ www.thaivi.com/webboard ขึ้นมาให้เลือก ก็เลยไม่ค่อยได้พิมพ์แบบเต็มๆ แต่มาพักหลังที่มีปัญหาก็มานึกดู รู้สึกว่าจะเป็นเพราะว่าพิมพ์ thaivi.com/webboard เองเลยแล้วไม่มี www ด้วย (เพราะว่าอยากฝึกพิมพ์ดีดก็เลยพิมพ์เอาเอง)

ข้อสันนิฐานของผมก็คือ ไม่มี www เลยทำให้ต้อง log in ใหม่(ในบางครั้ง) ทีนี้ผมจะลองพิมพ์ www ทุกครั้งเวลาจะเข้าเวป ดูว่าปัญหาเรื่อง log in บ่อยๆจะหมดไปหรือเปล่า เป็นอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

ปล. คุณก้อนหินตอนงาน TVI Meeting ผมก็อยู่กลุ่มเดียวกับคุณก้อนหิน นั่งถัดมาทางขวามือคนที่สอง ไม่รู้คุณก้อนหินจำได้หรือเปล่าครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 12

คุณแบงค์ใช้ IE7 หรือ FireFox ครับ

ให้ clear cache ด้วย เพราะคุ๊กกี้บางส่วนจะค้างใน cache ครับ

อีกอย่าง เวลาเข้าเว็บ ต้องมี www ข้างหน้าเท่านั้นนะครับ
ถ้าพิมพ์ thaivi.com/webboard อย่างเดียว จะมีปัญหาเรื่อง cookie
เป็นปัญหาของ phpbb ครับ
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 13

CK เขียน:คุณแบงค์ใช้ IE7 หรือ FireFox ครับ

ให้ clear cache ด้วย เพราะคุ๊กกี้บางส่วนจะค้างใน cache ครับ

อีกอย่าง เวลาเข้าเว็บ ต้องมี www ข้างหน้าเท่านั้นนะครับ
ถ้าพิมพ์ thaivi.com/webboard อย่างเดียว จะมีปัญหาเรื่อง cookie
 :cool:  :cool:
bankniti

โพสต์ที่ 14

CK เขียน:คุณแบงค์ใช้ IE7 หรือ FireFox ครับ

ผมใช้ IE7 ครับ ตั้งแต่พิมพ์ www ก็ยังไม่มีปัญหาอีกเลย หากมีอะไรคืบหน้าจะมาอัปเดทให้ครับ ขอบคุณมากทุกท่าน :bow:
โพสต์โพสต์