สงสัยเรื่องการคำนวนดอกเบี้ยในบัญชีออมทรัพย์ครับ?

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

ล็อคหัวข้อ
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สงสัยเรื่องการคำนวนดอกเบี้ยในบัญชีออมทรัพย์ครับ?

โพสต์ที่ 1

เราจะคำนวนว่าเค้าคิดถูกต้องได้หรือไม่อย่างไร ถ้าเราเอาเงินเข้าๆ ออกๆ เดือนนึงกว่าสามสิบครั้ง จ่ายเช็ค (ที่ตัดเงินจากออมทรัพย์เข้ากระแสรายวัน) กว่า สามสิบใบ รวมเป็น กว่า 60 Transaction

เค้ามีเกณฑ์การคิดดอกเบี้ยบัญชีออมทรัพย์อย่างไร ผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับ?

ขอบคุณครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tao Investor

โพสต์ที่ 2

คิดเป็นวัน หรือเปล่าครับ

ถ้าดอกเบี้ยมันน้อยกว่า หนึ่งบาท ไม่น่าคิดนะ

ปล.ผมเดาเอา จากความเป็นจริง
Inmagination is more importan than knowledge
Minesweeper

โพสต์ที่ 3

เท่าที่ได้เคยถามอาจารย์มา คือ คิดเป็นวัน แล้วทบต้นทุก 6 เดือนครับ
ForrestGump

โพสต์ที่ 4

เค้าคิดเหมือนบัญชีกระแสรายวันหรือเปล่าครับ คือ ยอดเข้ายอดนี้ อยู่ในแบงก์กี่วันๆ ก็คิดดอกเบี้ยให้เท่านั้นเท่านี้

หรือ คิดดอกเบี้ยจากยอดคงเหลือทุกวันแล้ว มาเข้าดอกเบี้ยให้ทุกหกเดือน
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Tao Investor

โพสต์ที่ 5

แยก ยอดกัน ครับ

ผมว่านะ
Inmagination is more importan than knowledge
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

กระแสรายวันนี่ไม่มีดอกเบี้ยนะครับ ส่วนดอกเบี้ยเงินฝากเขาคิดเป็นวันครับ คือสูตรมันจะเป็นแบบนี้ครับ เงินฝากรวมดอกเบี้ย=เงินฝาก(1+(ดอกเบี้ย/365))^จำนวนวันที่ฝากครับ (เครื่องหมาย^หมายความว่ายกกำลังครับ) :D
นายขโมย

โพสต์ที่ 7

เพื่อนผมทำงาน IT ที่ bank บอกว่าเค้าคิดทุกวันมันจะมีโปรแกรม run ทุกวันครับ :mrgreen:
รูปภาพ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 8

อัตราดอกเบี้ยฝากออมทรัพย์ และอัตราดอกเบี้ยเงินกู้คิดจำนวนดอกเบี้ยเป็นวันครับ โดยคิดจากยอดสิ้นวันของแต่ละวันครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
parallel

โพสต์ที่ 9

คิดเป็นวัน แต่ถ้าคุณกลัวว่าเขาจะคำนวณผิดก็ใช้การคำนวณคร่าวๆ เช่นนำยอดสิ้นเดือนมาเฉลี่ยแล้วคูรด้วยอัตราดอกเบี้ย อาจมีผลต่างนิดหน่อย แต่ถ้าต่างมากๆคุณคงต้องคำนวณละเอียดเหมือนที่ท่านที่อื่นๆบอกไว้แล้วครับ
"Sometimes your best investments are the ones you don't make"(Donald Trump)
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

แล้วที่ธนาคารคิด
ดอกเบี้ยฝากประจำ
3 months       = compounded quarterly

6 months       =  compounded semiannully

12 months     =  compounded annually
หรือเปล่าครับเรียนเป็นภาษาอังกฤษถึงเวลาใช้งงเลย รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ล็อคหัวข้อ