สอบถามเรื่องภาษีกำไรหุ้นต่างประเทศครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
appendix
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

สอบถามเรื่องภาษีกำไรหุ้นต่างประเทศครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเข้าใจหลักการคร่าวๆในกรณีที่ว่า หากเราขายหุ้นวันนี้ แล้วนำทุนและกำไรกลับมาในปีภาษีถัดไป เราจะได้รับการยกเว้นภาษี แต่คำถามของผมคือ หากเราขายหุ้นวันนี้ แล้ว เราโอนเพียงเฉพาะส่วนที่เป็น ต้นทุน กลับมา ในปีภาษีเดียวกัน เราจะต้องเสียภาษีหรือไม่ครับ เช่น

1. ต้นปีเราโอนไป 1 ล้าน กลางปีเราขาย ได้เงินมา 1.5 ล้าน หากเราโอนส่วนต้นทุน 1 ล้านบาทกลับมา เราจะต้องเสียภาษีหรือไม่

2. ปีที่แล้วเราโอนไป 1 ล้าน ปีนี้เราขาย ได้เงินมา 1.5 ล้าน หากเราโอนส่วนต้นทุน 1 ล้านบาทกลับมา เราจะต้องเสียภาษีหรือไม่

ขอบคุณครับ
nongcat
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: สอบถามเรื่องภาษีกำไรหุ้นต่างประเทศครับ

โพสต์ที่ 2

ต้องเสียภาษี ทั้งสองกรณีคะ

กรณีการเสียภาษี ดูแค่ว่าการขายเป็นกำไรหรือขาดทุน
ถ้าขาดทุน เราสามารถโอนออกภายในปีปฎิทินได้คะ
ถ้าเป็นกำไร ต้องรอข้ามปีปฎิทินคะ

หากมีข้อสงสัย โทร.089-220-2468 ยุพาพรรณ (เตียง)
nongcat
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: สอบถามเรื่องภาษีกำไรหุ้นต่างประเทศครับ

โพสต์ที่ 3

แนบไฟล์

ภาพประจำตัวสมาชิก
appendix
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์