สอบถามเรื่อง ความมั่นคงในการถือหุ้นตปท. โดย custodianครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
SI Freedom
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

สอบถามเรื่อง ความมั่นคงในการถือหุ้นตปท. โดย custodianครับ

โพสต์ที่ 1

อยากสอบถามเรื่อง ความมั่นคงในการถือหุ้นตปท. โดย custodian ครับ
สนใจลงทุนหุ้น us ครับ .. ซึ่งแทบจะทุกโบรกในไทย ใช้การถือผ่าน custodian
หรือแม้แต่บางโบรกในสิงคโปร์ ก็ยังถือผ่าน custodian

ผมสอบถาม จนท. แล้ว กรณี broker มีปัญหาล้มละลายไป จะสามารถเรียกร้องสิทธ์ได้ตามจำนวนหุ้น
ที่เราถือครองอยู่กับโบรกนั้น

ทีนี้ ผมอยากทราบถึง ขั้นตอน, ความยากง่าย, %ที่ได้รับคืน น่ะครับ ไม่ทราบว่าท่านใดพอมีข้อมูลบ้าง
แล้วเราจะมีวิธีป้องกันความเสี่ยงได้อย่างไร หรือต้องกระจายความเสี่ยง กระจายโบรกเอา

จริงๆ อยากถือหุ้นเป็นชื่อตัวเองโดยตรง แต่ยังหาโบรกเงื่อนไขนี้ไม่ได้เลย พวก online borker ที่เทรด forex ก็ดูไม่มั่นคง ไม่น่าเชื่อถือ

ท่านใดทราบแนะนำด้วยครับ

ปล. IB กับ saxobank ลองติดต่อไปแล้วครับ .. saxo น่าจะเปิดได้ ,IB น่าจะมีปัญหาตอนโอนเงินออก+ใช้เงินมาก
เพราะแสวงหา..มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ..มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ..มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว ลิขิตฟ้า หรือจะสู้ มานะตน
ภาพประจำตัวสมาชิก
KentaII
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: สอบถามเรื่อง ความมั่นคงในการถือหุ้นตปท. โดย custodianครั

โพสต์ที่ 2

ถามว่า มั่นคงไหม? มันก็มั่นคงระดับหนึ่งแหละครับ สถาบันการเงินต่างๆ หรืิอกองทุนใหญ่ที่เป็น FIF เค้าก็ใช้ custodian กันทั้งนั้น ลองดูรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ บมจ. ใน set50 สิครับ เกือบทั้งหมดคือ custodian แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น สัจธรรมก็คือมันไม่มีอะไร 100% เพราะทรัพย์สินไปอยู่ในมือคนอื่น ครั้นเราจะไปถือหุ้นโดยตรงมันก็ค่อนข้างยากและมีต้นทุนสูง บางประเทศ แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยในทางปฏิบัติ (ถ้าไม่ใช่ strategic shareholder) ทางที่ดี ลองเลือกที่เป็น bank ใหญ่ๆ หรือที่เราคุ้นๆ ตาครับ
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
โพสต์โพสต์