ทำไมหลายๆ คนนิยมลงทุนเวียดนามครับ

การลงทุนต่างประเทศ / การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า
Post Reply
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

ทำไมหลายๆ คนนิยมลงทุนเวียดนามครับ

Posts by luckyman » Thu Jul 07, 2016 10:02 pm

คือ เห็นกระทู้ลงทุนเวียดนามเยอะ และมีหนังสือการลงทุนหุ้นในเวียดนาม เริ่มวางขายแล้ว
เลยสงสัยว่าทำไมต้องลงทุนแต่เวียดนามเหรอครับ

เพราะประเทศอื่นๆ ก็น่าจะมีโอการเติบโตสูง (growth stage) เหมือนๆ กัน เช่น พม่า อินโด มาเล หรือ ประเทศในทวีปอื่นในกลุ่ม emerging market ก็น่าจะเติบโตได้

คือ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการลงทุนต่างประเทศครับ อาจจะถามแบบไม่ค่อยฉลาด

ขอบคุณครับ

"stay hungry stay foolish"

namdee

Re: ทำไมหลายๆ คนนิยมลงทุนเวียดนามครับ

Posts by namdee » Wed Jul 13, 2016 10:32 pm

วัยรุ่นเยอะมากครับ คนเก่งก็เยอะ เหมือนประเทศมันกำลังเริ่มสร้างอ่ะครับ

กำลังคนยิ่งมาก การพัฒนาย่อมตามมา ผมคิดงั้นนะ

luckyman

Re: ทำไมหลายๆ คนนิยมลงทุนเวียดนามครับ

Posts by luckyman » Thu Jul 14, 2016 1:05 am

namdee wrote:วัยรุ่นเยอะมากครับ คนเก่งก็เยอะ เหมือนประเทศมันกำลังเริ่มสร้างอ่ะครับ

กำลังคนยิ่งมาก การพัฒนาย่อมตามมา ผมคิดงั้นนะ
ขอบคุณครับ แล้วส่วนมากลงทุนเอง ซิ้อ etf หรือใช้บริการกองทุนเวียดนามของฟิลลิปครับ

"stay hungry stay foolish"

namdee

Posts by namdee » Mon Jul 18, 2016 12:06 am

luckyman wrote:
namdee wrote:วัยรุ่นเยอะมากครับ คนเก่งก็เยอะ เหมือนประเทศมันกำลังเริ่มสร้างอ่ะครับ

ขอบคุณครับ แล้วส่วนมากลงทุนเอง ซิ้อ etf หรือใช้บริการกองทุนเวียดนามของฟิลลิปครับ
ลงทุนเองครับ ETF เหมือนจะดีนะ แต่พอเทียบอัตราผลตอบแทนกับหุ้นที่กองทุนถืออยุ่ มันน้อยกว่ามากเลยครับ

Post Reply