ลงทุนผ่านกองทุนในตลาดเวียดนาม

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Linly
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ลงทุนผ่านกองทุนในตลาดเวียดนาม

โพสต์ที่ 1

ขอความรู้จากพี่ๆหน่อยนะคะ ไม่ทราบว่ามีพี่ๆท่านไหนลงทุนในตลาดเวียดนามผ่านกองทุนรวมบ้างไหมคะ
ถ้ามีอยากทราบว่าลงกองทุนไหนค่ะ ในประเทศไทย หรือ ในเวียดนาม แล้วทำอย่างไรบ้างคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
สำหรับพี่ๆวีไอใจดี ^^
satit
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 13

Re: ลงทุนผ่านกองทุนในตลาดเวียดนาม

โพสต์ที่ 2

เท่าที่ทราบไทยยังไม่มีโดยตรง แต่ผมเคยเสนออาจารย์สมจินต์ บลจ.ทหารไทยไปคงต้องรอดู
ว่าเป็นไปได้ไหม ถ้ามีผมว่ามีคนสนใจพอสมควรเหมาะกับคนที่ไม่ค่อยมีเวลาและลดอุปสรรคในการหาข้อมูลได้โดยให้ ผจก.กองช่วยดูแล
ptaseeker
ผู้ติดตาม: 0

Re: ลงทุนผ่านกองทุนในตลาดเวียดนาม

โพสต์ที่ 3

เคยเห็นของ บลจ.วรรณมาออกรายการ hard topic จะออกกองลงทุนในอาเซียนครับ
https://www.one-asset.com/?p=20700
low risk High return!
Linly

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณพี่ๆมากค่ะ หวังว่าจะมีกองทุนที่ไปเวียดนามเร็วๆนี้ เพื่อเป็นโอกาสสำหรับคนทำงานประจำแบบหนูค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
KentaII

โพสต์ที่ 5

กองทุนต่างประเทศที่ไปลงเวียดนามประเทศเดียวเลย คิดว่ายากครับ เนื่องจากติด Foreign Limit ถ้าขนาดกองใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ อาจมีปัญหาได้ แต่ถ้าเวียดนามปลด lock แบบของไทยที่มี NVDR ก็คงมีโอกาส
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 6

ถ้ามีเงินลงทุนเกิน 3 ล้าน
ลองติดต่อกองทุนส่วนบุคคลของ บลจ.ฟิลิป ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Investopia
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 7

ลูกอิสาน เขียน:ถ้ามีเงินลงทุนเกิน 3 ล้าน
ลองติดต่อกองทุนส่วนบุคคลของ บลจ.ฟิลิป ครับ
เท่าที่ศึกษาจะมีแต่อันนี้จริงๆ โดยส่วนตัวสนใจเหมือนกันครับแต่ติดตรงที่
1. เวลาเอาเงินออกจากกองกลับไทยซึ่งทำได้แค่ปีละครั้งและต้องแจ้งล่วงหน้าเกือบ 2 เดือน (แต่จริงๆก็ดีตรงที่ช่วยประหยัดภาษีถ้านำเงินได้เข้าปีถัดไป)
2. เวลาฝากเงินเพิ่มเข้ากอง อันนี้ดีกว่าหน่อยที่ทำได้เดือนละครั้ง

ทางพีโจคิดอย่างไรกับการให้คนอื่นบริหารกองทุนส่วนบุคคลให้แบบ active management ครับ (ตอนนี้เงินติดขาดทุนอยู่ใน robot trading และอยากโยกไป 555)

ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์