ไม่อยากขายหุ้นของบริษัทที่อยุ่ USA ตอนจะลาออก ทำยังไงดี?

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
slb_007
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 156

ไม่อยากขายหุ้นของบริษัทที่อยุ่ USA ตอนจะลาออก ทำยังไงดี?

โพสต์ที่ 1

ประวัติ
บริษัทที่ทำอยู่ จดทะเบียนอยู่ใน USA หุ้นของบริษัทก็อยู่ที่ ตลาด USA แต่มีออฟฟิศ ที่ ไทย เป้นเวลายาวนาน
ผมเป็นพนักงานคนนึง ทางบริษัทมีสวัสดิการให้พนักงาน ซื้อหุ้นของบริษัทตัวเองได้ โดยจะหักจากเงินเดือนทุกเดือน แล้วไปซื้อหุ้นบริษัทเก็บไว้ให้ ผมทำแบบนี้สะสมมา 6 ปีแล้วครับ รวมเป็นเงินจำนวนนึง

ปัญหา
ผมคิดจะลาออก แต่อยากจะเก็บหุ้นตัวนนี้เอาไว้ ซึ่งเท่าที่ถามคนที่ออกไปแล้ว เค้าก็จะบอกแค่ว่าขายกันหมดตอนออก
แต่ผม จะไม่ขาย จะเก็บไว้นานเท่าที่จะเป้นไปได้

พี่ พี่ ท่านไหน มีประสบการณ์ แบบนี้หรือมีคำแนะนำแบบไหน ดี ดี ช่วยชี้แนะด้วยคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
ผู้ติดตาม: 23

Re: ไม่อยากขายหุ้นของบริษัทที่อยุ่ USA ตอนจะลาออก ทำยังไงดี?

โพสต์ที่ 2

ผมเคยคุยกับโบรคเกอร์ในไทยไว้ครับ ว่าถ้าจะกลับไทย สามารถโอนหุ้นมาในบัญชีของโบรคเกอร์ในไทย (ที่เปิดพอร์ทนอก) ได้ ส่วนค่าดำเนินการนั้นเท่าที่ทราบคือในไทยไม่เก็บ แต่ต้องคุยกับโบรคต่างประเทศอีกทีว่ามีค่าอะไรไหม บางที่เก็บ
Vi IMrovised
slb_007

Re: ไม่อยากขายหุ้นของบริษัทที่อยุ่ USA ตอนจะลาออก ทำยังไงดี?

โพสต์ที่ 3

vim เขียน:ผมเคยคุยกับโบรคเกอร์ในไทยไว้ครับ ว่าถ้าจะกลับไทย สามารถโอนหุ้นมาในบัญชีของโบรคเกอร์ในไทย (ที่เปิดพอร์ทนอก) ได้ ส่วนค่าดำเนินการนั้นเท่าที่ทราบคือในไทยไม่เก็บ แต่ต้องคุยกับโบรคต่างประเทศอีกทีว่ามีค่าอะไรไหม บางที่เก็บ
โบรคเกอร์ในไทย ที่เปิดพอร์ทนอก คือยังไงเหรอครับ? ผมใช้โบรคเกอร์บัวหลวงอยู่เค้ามีบริการแบบนี้ไหมคับ?
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

สามารถสั่งขาย สั่งโอนเงินผ่าน online ได้มั้ยครับ?
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
vim

โพสต์ที่ 5

slb_007 เขียน:
vim เขียน:ผมเคยคุยกับโบรคเกอร์ในไทยไว้ครับ ว่าถ้าจะกลับไทย สามารถโอนหุ้นมาในบัญชีของโบรคเกอร์ในไทย (ที่เปิดพอร์ทนอก) ได้ ส่วนค่าดำเนินการนั้นเท่าที่ทราบคือในไทยไม่เก็บ แต่ต้องคุยกับโบรคต่างประเทศอีกทีว่ามีค่าอะไรไหม บางที่เก็บ
โบรคเกอร์ในไทย ที่เปิดพอร์ทนอก คือยังไงเหรอครับ? ผมใช้โบรคเกอร์บัวหลวงอยู่เค้ามีบริการแบบนี้ไหมคับ?
หมายถึงโบรคในไทยที่มีบัญชีการซื้อขายหุ้นต่างประเทศครับ
slb_007

โพสต์ที่ 6

sorawut เขียน:สามารถสั่งขาย สั่งโอนเงินผ่าน online ได้มั้ยครับ?

ตอนนี้ผมยังไม่ลาออก ผมสามารถสั่งขาย ได้ปกติครับ แล้วก้สามารถเลือกได้เลยว่ให้โอนเงินเข้าบัญชีผมที่ไทย
เสียค่าบริการรวมแล้วประมาณพันกว่าบาทครับ ผมขายไปรอบนึงละ.... แต่พอลาออก แล้วจะเก็บไว้ ขายทีหลังนี่ไม่รู้เหมือนกันครับ

โบรกเกอร์ที่ดูแลเรื่องนี้อยู่คือ http://www.computershare.com/Pages/default.aspx?cc=TH ครับ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 7

ผมเคยได้สิทธิ์ซื้อหุ้นราคาพนักงานของ Microsoft แล้วให้ Morgan Stanley เป็น broker ดูแล

หุ้นที่ได้มาจะขายเมื่อไรก็ได้ครับ ไม่เกี่ยวกับว่าเรายังเป็นพนักงานหรือเปล่า :)
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
slb_007

โพสต์ที่ 8

sorawut เขียน:ผมเคยได้สิทธิ์ซื้อหุ้นราคาพนักงานของ Microsoft แล้วให้ Morgan Stanley เป็น broker ดูแล

หุ้นที่ได้มาจะขายเมื่อไรก็ได้ครับ ไม่เกี่ยวกับว่าเรายังเป็นพนักงานหรือเปล่า :)

ออ ขอบคุณครับ :)
slb_007

โพสต์ที่ 9

สวัสดีคับคุณ vim ตอนนี้ผมจะออกจิงๆแล้ว พอจะแนะนำชื่อ โบรกเกอร์ในไทยที่รับโอนหุ้นจากต่างประเทศมาได้ไหมคับ ?
ผมต้องการความช่วยเหลือด่วนมาก เพราะว่าผมใช้ของบัวหลวง แต่ไม่มีบริการนี้คับ
zephyr
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 10

ผมลอง search google ดู ก็เห็นว่ามี country group, Asiaplus, Kimeng นะครับที่เปิดบัญชีซื้อขายหุ้นตลาดต่างประเทศได้ ลองติดต่อดูครับ
ผมเองไม่เคยเปิดบัญชีนะครับ
vim

โพสต์ที่ 11

slb_007 เขียน:
สวัสดีคับคุณ vim ตอนนี้ผมจะออกจิงๆแล้ว พอจะแนะนำชื่อ โบรกเกอร์ในไทยที่รับโอนหุ้นจากต่างประเทศมาได้ไหมคับ ?
ผมต้องการความช่วยเหลือด่วนมาก เพราะว่าผมใช้ของบัวหลวง แต่ไม่มีบริการนี้คับ
ผมใช้ SCBS ครับ แต่คิดว่าเจ้าอื่นๆที่มีบริการเปิดพอร์ทต่างประเทศก็น่าจะมีเหมือนกัน
คนหลังเขา
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 12

ประทานโทษนะครับพี่slb ทำไมพี่ไม่สั่งขายที่usa แล้วซื้อกลับผ่านบช.โบรคเกอร์ในไทยล่ะครับ จะได้ไม่ต้องโอนไปมาให้ยุ่งยาก หรือว่าติดตรงที่ต้องจ่ายภาษีกำไรหรือเปล่าครับ
sjaitron
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 13

ผมก็มีหุ้นในอเมริกาที่บริษัทที่ทำงานใช้ Computershare ดูแลให้

ผมออกจากบริษัทมาแล้วหลายปีแต่ก็ยังถือหุ้นนั้นผ่าน computershare มีการขายบ้างเล็กน้อยเขาก็ดูแลดี ไม่ได้สนใจว่าเรายังเป็นพนักงานอยู่หรือไม่

แต่ถ้าอยากจะขายและซื้อหุ้นอื่นในอเมริกาก็แค่โอนหุ้นเราไปอยู่ในบัญชีของ broker ที่อเมริกา เช่น Schwab แล้วก็ซื้อขายได้
โพสต์โพสต์