title: สอบถามผู้ที่เคยลงทุนหุ้นต่างประเทศ เกี่ยวกับการเปิดบั

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
metapona
Verified User
ผู้ติดตาม: 31

title: สอบถามผู้ที่เคยลงทุนหุ้นต่างประเทศ เกี่ยวกับการเปิดบั

โพสต์ที่ 1

ผมอยากสอบถามผู้ที่มีประสบการณ์ลงทุนในหุ้นต่างประเทศครับ ว่า เปิดบัญชีประเภทไหนกันครับ

เท่าที่ศึกษามา เราสามารถ trade หุ้นต่างประเทศโดยเปิดบัญชี Offshore กับทาง Maybank Kim Eng ที่ประเทศไทยได้ แต่ขั้นตอนการ trade ก็ค่อนข้างวุ่นวาย

ผมจึงอยากทราบว่า เป็นไปได้มั้ยครับ ที่เราจะบินไปต่างประเทศ (เช่น ฮ่องกง หรือ สิงค์โปร์) แล้วเดินไปเปิดบัญชี trade หุ้นผ่าน internet กับ broker แล้วก็เอาบัญชีนั้นมา trade หุ้นผ่านเน็ตที่ไทย

หรือมีวิธีที่ดีกว่านั้นมั้ยครับ... ถ้ายังไงก็ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 235

Re: title: สอบถามผู้ที่เคยลงทุนหุ้นต่างประเทศ เกี่ยวกับการเป

โพสต์ที่ 2

น่าจะติดปัญหาเรื่องการโอนเงินออกนอกประเทศนะครับ แต่ถ้าทำงานอยู่โน้นก็ไม่น่าเป็นไร
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
alex_v50
ผู้ติดตาม: 0

Re: title: สอบถามผู้ที่เคยลงทุนหุ้นต่างประเทศ เกี่ยวกับการเป

โพสต์ที่ 3

สวัสดีครับ ผมมีประสบการณ์ใช้อยู่ 2แห่งครับ คือ ZMICO กับ asiaplus ครับ
มันมีรายละเอียดปลีกย่อยต่างกันจริงครับ แต่โดยรวม asiaplus ทำไว้ค่อนข้างสะดวกครับ
มันดีกว่า ไปเปิดบัญชีแน่ครับ ลองศึกษาดูครับ
metapona
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณทั้งสอนท่านสำหรับข้อมูลครับผม ^^
โพสต์โพสต์