Rmf. Ltf. กองไหนยอดเยี่ยมดูเวปไหนครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า
Nutth147
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: Rmf. Ltf. กองไหนยอดเยี่ยมดูเวปไหนครับ

โพสต์ที่ 31

Nevercry.boy เขียน:
Nutth147 เขียน: ตอนนี้ผมเลยตั้งใจจะลองปรับแผน ถือ RMF ในตราสารหนี้ดูครับ
แนะนำว่าอย่าครับ แต่ให้หา Passive Fund เจ๋ง ๆ จะดีกว่า
Nutth147 เขียน: ผมตั้งใจจะไม่ได้ขาย LTF แม้จะครบอายุ
แนะนำว่าอย่าอีกเช่นกันครับ ให้ขายออกมาหมุน ผมทำมาหลายรอบแล้ว ได้เยอะกว่าเยอะมากครับ ตราบใดที่เป็นมนุษย์เงินเดือน

ลองทำ Excel ดูครับอย่าตัดสินใจด้วย ความรู้สึก
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่
ส่วนตัวพี่มองว่าเราควรลงทุน กองทุนหุ้นประเทศอื่นไหมครับ ?
ความจนนั้นเกิดได้จากสองสาเหตุ คือ จนเพราะไม่มี กับ จนเพราะไม่พอ
ความรวยก็ประกอบด้วยองค์สอง คือ รวยเพราะมีมาก และ รวยเพราะพอเพียง
Nutth147

Re: Rmf. Ltf. กองไหนยอดเยี่ยมดูเวปไหนครับ

โพสต์ที่ 32

พี่ NB ครับ ปรกติผมจะจำการลงทุนใน number ( excel - mac )
ประมาณแบบนี้ ที่พี่หมายถึง คือให้ลองประเมินการขายออกมาซื้อใหม่กับถือไว้คงเดิมใช้ไหมครับ ?
แนบไฟล์

ความจนนั้นเกิดได้จากสองสาเหตุ คือ จนเพราะไม่มี กับ จนเพราะไม่พอ
ความรวยก็ประกอบด้วยองค์สอง คือ รวยเพราะมีมาก และ รวยเพราะพอเพียง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 33

Nutth147 เขียน: ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่
ส่วนตัวพี่มองว่าเราควรลงทุน กองทุนหุ้นประเทศอื่นไหมครับ ?
อืมม์ ส่วนตัวแนะนำว่าควรศึกษาก่อนครับ คือการลงทุนใน ตปท. นั้น ควรลงทุนในจังหวะที่เงินบาทแข็งและเงินประเทศเค้าต่ำ และเลือกเฟ้นสุดยอดหุ้นของประเทศนั้น ๆ เหมือนที่ ดร.โมเบียส ลูกศิษย์ของ จอห์น เทมพลิตัน ทำ (ดร. โมเบียส ลงทุนในไทยด้วย)

ทีนี้ถ้าลงทุนกองทุนต่างประเทศ เราต้องดูว่าเค้าทำประกันความเสี่ยงเรื่องค่าเงินไว้หรือไม่? มากน้อยหรือเต็มจำนวน ซึ่งปกติหากเศรษฐกิจของประเทศนั้นไม่ดีเงินอ่อนหุ้นมักจะอ่อนไปด้วย ผลตอบแทนเราจะเจอสองแรงลบ (ในมุมกลับเราได้สองแรงบวก) ถ้าเป็นเช่นนั้นจังหวะพักเงินเราสามารถพักในพันธบัตรหรือตราสารได้หรือไม่ ผจก.กอง ยอมให้เราทำหรือเปล่า หรือมีค่าธรรมเนียมเท่าไร? โยกไปโยกมาบางทีกินเข้าเนื้อก็เยอะ

แนะนำว่าให้ศึกษาก่อนครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/

โพสต์ที่ 34

Excel คงยาวขอติดไว้ก่อนนะ
http://nevercry-boy.blogspot.com/
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 35

Nutth147 เขียน: ตอนนี้ผมเลยตั้งใจจะลองปรับแผน ถือ RMF ในตราสารหนี้ดูครับ
แนะนำว่าอย่าครับ แต่ให้หา Passive Fund เจ๋ง ๆ จะดีกว่า
Nutth147 เขียน: ผมตั้งใจจะไม่ได้ขาย LTF แม้จะครบอายุ
แนะนำว่าอย่าอีกเช่นกันครับ ให้ขายออกมาหมุน ผมทำมาหลายรอบแล้ว ได้เยอะกว่าเยอะมากครับ ตราบใดที่เป็นมนุษย์เงินเดือน

ลองทำ Excel ดูครับอย่าตัดสินใจด้วย ความรู้สึก
เรื่องขายออกมาหมุน ถ้าตั้งใจเก็บเป็นเงินเกษียณ ผมว่าไม่ขายดีกว่า
เพราะไม่โดนfront-end fee/exit fee ทุกครั้งที่ซื้อขาย
ด้านผลประโยชน์ภาษีก็เช่นกัน คนที่ขายมาหมุนเพราะต้องการใช้สิทธิ์ประโยชน์ภาษีให้คุ้มค่าโดยใช้เงินเท่าเดิม
แต่นั่นหมายความว่าจำนวนเงินเก็บก็หายไปตามเงินที่ขายกองออกมา

FIF นอกจากว่ากองนั้นไปลงทุนที่ไหนแล้ว ดูเรื่องfeeด้วยก็ดี
คุณโดนสองต่อ สามต่อนะครับ
เช่นบางกองลงทุนในasia ex-jp ซึ่งกองex-jpนี้ไม่ได้ลงทุนโดยตรง
แต่ไปซื้อกองlocalต่างๆในประเทศนั้นๆอีกที
คุณโดนค่าfee สามต่อ จากกองที่ซื้อในไทย กองex-jp กองlocal
แล้วกองตปท.ค่าฟีแพงกว่าไทยมาก สิ่งที่ได้คืนมาคุ้มรึเปล่าไม่รู้
แต่ที่เห็นส่วนมาก ระยะยาวแล้ว สู้กองในไทยไม่ได้ครับ
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
anubist

โพสต์ที่ 36

ถ้าอยากasset allocationก็จัดไป
แต่เอาจริงๆนะ ไปดูย้อนหลัง10ปีก็ได้
ผลตอบแทนตลาดหุ้นไทย ดีกว่าตปท.เยอะมาก(ยกเว้นemerging market)
แล้วเราจะวิ่งไปหาที่ผลตอบแทนต่ำกว่าทำไม???

โพสต์ที่ 37

เรื่องขายออกมาหมุน ltf ครบห้าปีทำไมถึงไม่ควรทำครับ

หนึ่งแสนบาท สมมติ

ขายและซื้อกลับสัปดาห์เดียวกัน

ได้สิทธิลดภาษีทันทีเท่ากับได้เพิ่มทันทีตามสิทธิภาษี หมุนไปเป็นรอบ ๆ ตามห้าปี

เงินเก็บก็มีเท่าเดิม งง กับ ตรรกะคุณ anubist. ครับ
Nutth147

โพสต์ที่ 38

ผมคิดว่า คุณ anubist หมายถึงว่า ในปีหนึ่งเรามีสิทธิในการซื้อ LTF RMF อยู่จำนวนหนึ่ง
หากเราครบปี แล้วเราขาย LTF เก่าออก เราเอาเงินนี้กลับไปซื้อใหม่ จำนวนเงินลงทุนมันจะเป็นเท่าเดิม
เพราะ เราเอาเงินเก่าไปแทนสิทธิ์ในการซื้อของปีล่าสุด
แต่ถ้าเราไม่ขาย เราก็เพิ้มทุนเงินลงทุนเข้าไปได้มากขึ้นครับ

แต่ส่วนตัวผมใช้ วิธีพี่ NB ได้ เนื่องจากผมเสียภาษีฐานไม่ได้สูงมาก การซื้อ LTF RMF เต็มสิทธิ์เลยลดภาษีไม่คุ้ม ( ผมเคยจัดเต็มไปปีหนึ่ง แบบว่า ไม่เสียภาษีเลยสักบาท )
ของผมการโยก LTF เก่ามาซื้ออีกครั้ง และเพิ้ม RMF ( ผมซื้อน้อยมาก ) ก็เป็นทางเลือกที่ดูโอเคครับ

ส่วนเรื่องตราสารหนี้ และ ต่างประเทศ ความรู้จากทั้งสองท่านนี้เปิดตาเลยครับ ลุยหุ้นไทยของเราต่อไปก่อนดีกว่าาาาาา

โพสต์ที่ 39

เข้าใจแล้วครับขอบคุณน้องนัทและคุณ anubist มากครับ
anubist

โพสต์ที่ 40

นอกจากเรื่องเงินลงทุนแล้ว ผมอยากเน้นเรื่องค่าฟีที่เราต้องจ่ายเพิ่มด้วยครับ
ตอนนี้กองหุ้นfront-end fee/exit feeอย่างต่ำก็0.5%
การที่พี่ขายแล้วซื้อคืน แม้จะในวันเดียวกัน มูลค่าพอร์ตก็ลดลงไป0.5%แล้ว
ทั้งที่ไม่ได้อะไรเพิ่มมาเลย เพราะสิทธิ์ภาษีนั้น ไม่ว่าใช้เงินก้อนเก่าหรือก้อนใหม่ซื้อก็ได้รับเท่ากันอยู่แล้ว
แล้วทำไปทำไม???
ไม่ใช่ไม่ให้ทำนะครับ แต่ต้องตอบให้ได้ว่าทำไปทำไม
เช่นอาจเจอหุ้นturnaroundที่เราคาดว่าจะให้ผลตอบแทน100%ใน3ปี
ตอบอย่างนี้ก็โอเค เพราะเราคาดหวังผลตอบแทนที่ได้มากกว่าค่าฟีที่เสียไป
หรืออาจมีเหตุจำเป็นอย่าง ค่าเทอมลูก อย่างนี้ก็โอเค
แต่ถ้าขายเอาเงินไปนอนนิ่งๆในออมทรัพย์ รอวันนำไปใช้จ่ายสุรุ่ยสุร่าย
ก็หยุดเถอะครับ

LTF/RMFก็เช่นกัน ถ้าไม่มีความจำเป็นต้องใช้เงิน
ไม่มีทางเลือกการลงทุนทางอื่นที่ให้ผลตอบแทนดีกว่า
ก็ควรซื้อLTF/RMFเต็มสิทธิ์ทางภาษี แม้จะได้คืนภาษีน้อย
เหตุผลตามข้างต้น

เรื่องใช้จ่ายเงินในออมทรัพย์อย่างสุรุ่ยสุร่ายนี่แปลก
ผมเจอเกือบทุกคน รวมผมเองด้วย
แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นฝากประจำ กองทุน หุ้นเมื่อไหร่นี่ อยู่ยาวเกือบทุกราย
แทบไม่แตะ ไม่พูดถึงเลยสักคน

โพสต์ที่ 41

Hit the right point ครับคุณ Anubist ผมเข้าใจแล้ว

ประเด็นคือ
1) การรักษาสิทธิ์ทางภาษีใช้เงินก้อนเก่ามาหมุนได้
2) ผมลงทุนเองได้เงินมากกว่าที่ลงกับกอง

ขอบคุณมากครับ
anubist

โพสต์ที่ 42

ใช่ครับพี่ เพราะคำตอบข้อสอง พี่จึงสามารถทำอย่างนั้นได้
เรามักมองแต่ข้อหนึ่ง แต่ลืมข้อสอง คือความจำเป็นหรือทางเลือกอื่นที่ดีกว่า
ทำให้เงินก้อนใหม่ที่ควรเก็บออม/ลงทุน อยู่อย่างไรจุดประสงค์
เงินที่ไร้จุดประสงค์ มักไหลจากที่(ผลตอบแทน)สูงไปที่(ผลตอบแทน)ต่ำเสมอ
ที่(ผลตอบแทน)สูงคือสิ่งที่จำเป็นกับชีวิตเรา
ที่(ผลตอบแทน)ต่ำคือสิ่งที่ไม่จำเป็นกับชีวิตเรา

หมายความว่าเงินที่ไร้จุดประสงค์มักหมดไปกับสิ่งเหล่านี้
ซึ่งในชีวิตเราอาจมีสิ่งที่จำเป็นแค่30%เท่านั้น ที่เหลือมักเป็นสิ่งไม่จำเป็น
เราจึงใช้จ่ายเงินไปกับสิ่งที่ไม่จำเป็นซึ่งได้ผลตอบแทนต่ำ
มากกว่าจะใช้ไปกับสิ่งที่จำเป็นซึ่งได้ผลตอบแทนสูง
นั่นทำให้เรารู้สึกว่า เฮ้ย!!! ใช้เงินเยอะขึ้น แต่ทำไมคุณภาพชีวิตเราไม่ดีขึ้นเลย

เราจึงควรระบุจุดประสงค์ให้เงินครับ ว่าเราจะใช้มันทำอะไรบ้าง จำนวนเท่าไหร่
หรือพูดให้เข้าใจง่ายก็คือ การวางแผนการเงิน นั่นเอง
แต่การวางแผนการเงินจะไร้ประโยชน์มาก ถ้าเราไม่วางแผนชีวิตของเรา
การวางแผนการเงินต้องตอบสนองกับความต้องการของชีวิตเราในอนาคต(ทั้งด้านเศรษฐกิจและสังคม)
ปีนี้ ปีหน้า 3/5/10ปีข้างหน้า เราอยากทำอะไร อยากเป็นอะไร
อยากเที่ยวที่ไหนบ้าง อยากพบเจอใคร อยากดูแลใคร
สิ่งเหล่านี้ใช้เงินทั้งนั้น ถ้าเราไม่วางแผนการเงินให้ตอบสนองชีวิตในอนาคตของเรา
สิ่งที่เราต้องการจะทำก็สะดุด ซึ่งเรามักแก้ไขโดยนำเงินออมมาสนับสนุนส่วนนี้
ทำให้เป้าหมายทางการเงิน/เกษียณของเรายากขึ้น ต้องยืดออกไป
การวางแผนชีวิต แผนการเงิน จึงสำคัญไม่แพ้การลงทุนเลยครับ
Nutth147

โพสต์ที่ 43

anubist เขียน:ใช่ครับพี่ เพราะคำตอบข้อสอง พี่จึงสามารถทำอย่างนั้นได้
เรามักมองแต่ข้อหนึ่ง แต่ลืมข้อสอง คือความจำเป็นหรือทางเลือกอื่นที่ดีกว่า
ทำให้เงินก้อนใหม่ที่ควรเก็บออม/ลงทุน อยู่อย่างไรจุดประสงค์
เงินที่ไร้จุดประสงค์ มักไหลจากที่(ผลตอบแทน)สูงไปที่(ผลตอบแทน)ต่ำเสมอ
ที่(ผลตอบแทน)สูงคือสิ่งที่จำเป็นกับชีวิตเรา
ที่(ผลตอบแทน)ต่ำคือสิ่งที่ไม่จำเป็นกับชีวิตเรา

หมายความว่าเงินที่ไร้จุดประสงค์มักหมดไปกับสิ่งเหล่านี้
ซึ่งในชีวิตเราอาจมีสิ่งที่จำเป็นแค่30%เท่านั้น ที่เหลือมักเป็นสิ่งไม่จำเป็น
เราจึงใช้จ่ายเงินไปกับสิ่งที่ไม่จำเป็นซึ่งได้ผลตอบแทนต่ำ
มากกว่าจะใช้ไปกับสิ่งที่จำเป็นซึ่งได้ผลตอบแทนสูง
นั่นทำให้เรารู้สึกว่า เฮ้ย!!! ใช้เงินเยอะขึ้น แต่ทำไมคุณภาพชีวิตเราไม่ดีขึ้นเลย

เราจึงควรระบุจุดประสงค์ให้เงินครับ ว่าเราจะใช้มันทำอะไรบ้าง จำนวนเท่าไหร่
หรือพูดให้เข้าใจง่ายก็คือ การวางแผนการเงิน นั่นเอง
แต่การวางแผนการเงินจะไร้ประโยชน์มาก ถ้าเราไม่วางแผนชีวิตของเรา
การวางแผนการเงินต้องตอบสนองกับความต้องการของชีวิตเราในอนาคต(ทั้งด้านเศรษฐกิจและสังคม)
ปีนี้ ปีหน้า 3/5/10ปีข้างหน้า เราอยากทำอะไร อยากเป็นอะไร
อยากเที่ยวที่ไหนบ้าง อยากพบเจอใคร อยากดูแลใคร
สิ่งเหล่านี้ใช้เงินทั้งนั้น ถ้าเราไม่วางแผนการเงินให้ตอบสนองชีวิตในอนาคตของเรา
สิ่งที่เราต้องการจะทำก็สะดุด ซึ่งเรามักแก้ไขโดยนำเงินออมมาสนับสนุนส่วนนี้
ทำให้เป้าหมายทางการเงิน/เกษียณของเรายากขึ้น ต้องยืดออกไป
การวางแผนชีวิต แผนการเงิน จึงสำคัญไม่แพ้การลงทุนเลยครับ
ได้ข้อคิดนี้ ผมรู้สึก level up ขึ้นเลยอ่ะ T^T ...... สู้โว้ยยยย
คุณ anubist จะแนะนำเรื่องการวางแผนการเงิน หรือ เว็บๆดี หรือ หนังสือดีๆ บอกได้เลยนะครับ
Nutth147

โพสต์ที่ 44

บทความของ ดร นิเวศน์ล่าสุดนี้ยำเรื่องที่พี่ NB เตือนผมเลย ผมคงตัดสินใจใช้ RMF ในรูปแบบกองทุนดัชนีครับ

สมมุติว่าเราอายุ 30 ปี มีงานประจำที่มั่นคง มีเงินเดือนตามควรแก่อัตภาพเช่น เฉลี่ยเดือนละ 50,000 บาท และยังไม่เคยลงทุนอะไรเป็นเรื่องเป็นราว ข้อเสนอของผมก็คือ เราต้องเริ่มเก็บออมเงินและลงทุนโดยการหักออกจากเงินรายได้ 15% ทุกครั้งที่ได้รับเงิน ซึ่งก็คือเดือนละ 7,500 บาท แล้วนำเงินนั้นลงทุนในกองทุนรวมหุ้นที่อิงดัชนี SET50 ซึ่งก็คือการลงทุนในหุ้นที่ใหญ่ที่สุด 50 ตัวโดยไม่มีการเลือกหุ้น เราทำแบบนี้ไปเรื่อย ๆ ทุกเดือน ถ้าเงินเดือนเราสูงขึ้น เม็ดเงิน 15% ของเราก็สูงขึ้นตามกันไป เวลาได้เงินพิเศษเช่น โบนัส เราก็ยังคงต้องหักเงิน 15% ก่อนเพื่อเอาไปลงทุนในหุ้น การลงทุนในหุ้นทั้งหมดนั้นอาจจะดูว่า “เสี่ยง” แต่การที่เราทยอยลงไปเรื่อยเป็นเวลาถึง 30 ปี ความเสี่ยงจะหายไปมาก เพราะเราจะซื้อหุ้นเฉลี่ยกันไปทั้งช่วงที่หุ้นถูกและแพง โอกาสที่เงินออมจะเสียหายมีน้อยมาก แต่มีโอกาสสูงที่เราจะได้ผลตอบแทนแบบทบต้นปีละประมาณ 10% ตามสถิติที่เป็นมาในอดีต ถ้าเราทำแบบนี้ ผลที่จะได้รับหลังจากที่เราเกษียณที่ 60 ปีคืออะไร?

คำตอบอย่างที่ทำให้เราเข้าใจได้ง่ายที่สุดก็คือ หลังจากเกษียณแล้ว เราก็จะสามารถใช้เงินได้เดือนละเท่าเดิมเท่ากับช่วงที่เราทำงานอยู่โดยที่เราไม่ต้องทำงานต่อไปอีก 30 ปี เช่น ถ้าเราได้เงินเดือนในช่วงแรกที่อายุ 30 ปี เป็นเงิน 50,000 บาทในวันที่เราเกษียณเดือนแรกเราก็สามารถใช้เงินได้เดือนละ 50,000 บาทเช่นกันหลังจากคำนึงถึงเรื่องเงินเฟ้อแล้ว (ที่จริงก็คือใช้ได้ประมาณ 120,000บาท ต่อเดือนซึ่งมีค่าเท่ากับ 50,000ในวันนี้) และถ้าในช่วงที่เราอายุ 40 ปี เรามีรายได้เดือนละ 100,000 บาท และเรากันเงิน 15% ซึ่งเท่ากับ 15,000 บาทไว้ลงทุน ในช่วงที่เรามีอายุ 70 ปี เราก็จะสามารถใช้เงินได้เดือนละ 100,000 บาทเช่นกันหลังคำนึงถึงเรื่องเงินเฟ้อแล้ว

มองอีกด้านหนึ่งก็คือ เงินเพียง 15% นั้น ถ้าเรากันไว้ลงทุนในหุ้นในวันนี้ มันจะโตขึ้นเป็น 100% หลังหักอัตราเงินเฟ้อแล้ว ภายในเวลา 30 ปี ดังนั้น เงินเพียง 15% ของทุกเดือนที่เราลงทุนไปในวันนี้ อีก 30 ปี มันก็จะกลับมาเลี้ยงเราเต็มจำนวน ถ้าเราลงทุนตั้งแต่อายุ 25 ปี โอกาสที่เราจะเกษียณอย่างสบายก็จะสูง ถ้าเราลงทุนหลังจากอายุ 30 ปีไปแล้ว เช่น เริ่มลงทุนเมื่ออายุ 40 ปี ถ้าจะให้เราสามารถใช้เงินได้เท่าเดิมหลังเกษียณ เราก็อาจจะต้องกันเงินไว้มากกว่า 15% ของเงินเดือนเพื่อที่จะลงทุน ภาระก็จะหนักขึ้นหรือถ้ายังรักษาระดับที่ 15% ในวันที่เกษียณเราก็มีเวลาลงทุนแค่ 20 ปี ซึ่งก็จะทำให้เงินที่เราจะได้นั้นไม่ถึง 100% ซึ่งก็แปลว่า ในวันเกษียณ เราอาจจะต้องลดระดับความเป็นอยู่ลง

คนอายุ 30 ปี ที่เริ่มกันเงินถึง 15% ของเงินเดือนเพื่อลงทุนแต่เขาเน้นไปที่การลงทุนในกองทุนตราสารหนี้หรือกองทุนผสมที่มีหุ้นน้อย ผลตอบแทนที่ได้รับก็จะต่ำ ซึ่งก็อาจจะทำให้เขาไม่สามารถใช้เงินได้เท่าเดิมหลังเกษียณ และนี่สำหรับผมแล้ว เป็นการลงทุนที่ไม่เหมาะสม ในระยะสั้น ๆ นั้น ความรู้สึกมั่นคงและ “ไม่เสี่ยง” จากการลงทุนในตราสารหนี้หรือเงินฝากนั้น ไม่คุ้มกับการเสียโอกาสที่จะได้ผลตอบแทนที่ดีในระยะยาวจากการลงทุนในหุ้น ว่าที่จริง ในระยะยาวตั้งแต่ 30 ปีขึ้นไป หุ้นโดยรวมนั้นมีความเสี่ยงน้อยมาก โอกาสที่หุ้นจะให้ผลตอบแทนรวมต่ำกว่าตราสารหนี้หรือเงินฝากนั้นผมคิดว่าน่าจะอยู่แค่ในช่วง 5-10 ปีแรกเท่านั้น หลังจากนั้นแล้วหุ้นก็จะให้ผลตอบแทนสูงกว่าตลอด ดังนั้น อย่ากลัวที่จะลงทุนหุ้นเต็มที่ถ้าเราจะลงระยะยาวมาก

สุดท้ายที่ผมอยากจะเพิ่มเติมสำหรับคนที่ต้องเสียภาษีรายได้สูงนั้น การลงทุนในกองทุน LTF และ RMS ในอัตราที่สูงได้ถึง 15% ของรายได้นั้น ดูเหมือนว่าจะสอดคล้องกับกลยุทธ์ที่ผมกล่าวถึงมาทั้งหมด แต่ยังได้สิทธิลดหย่อนภาษีส่วนบุคคลด้วย ดังนั้น ผมคิดว่านี่คือสิ่งที่เหมาะสมและดีที่สุดที่มนุษย์เงินเดือนทุกคนควรทำ
anubist

โพสต์ที่ 45

ขอโทษครับ ช่วงนี้คงพิมพ์อะไรยาวๆไม่ได้
Totเนตบ้านเสียอีกแล้ว

โพสต์ที่ 46

สิ่งนึงที่ ดร. ท่านไม่ได้บอกไว้ แต่ผมเสริมได้

คือ มนุษย์เงินเดือน ในแต่ละปี จะมีการได้รับเงินเดือนเพิ่ม แบ่งเป็น 2 ลักษณะ

1) เพิ่มตามขั้นตอน คือความก้าวหน้าในชีวิตการงาน
2) เพิ่มแบบก้าวกระโดด เช่น การได้ปรับตำแหน่งใหม่ การทำโครงการประสบความสำเร็จ ปิดดีลได้ดีลใหญ่

ซึ่งปัจจัยนี้จะมีผลต่อการออมและการใช้เงินของชีวิตเราด้วยครับ

โพสต์ที่ 47

ในชีวิตแต่ละวันมันมีแต่ความน่าเบื่อในที่ทำงาน ผมก็เบื่อเช่นเดียวกับทุกคน

ผมจบปริญญาตรีตอนอายุ 19 เกือบ 20 และเริ่มทำงานมาตั้งแต่วันนั้น (จบช่วง 1992) จนวันนี้ผ่านมาแล้ว 25 ปี จะว่านานก็นาน จะว่าเร็วก็เร็ว

ก็อยากบอกกับน้อง ๆ ว่า ปัจจัยคือ

1 เลือกชีวิตก่อนแล้วค่อยเลือกงาน แล้วงานจะไม่ใช่งานแต่จะเป็นการใช้ชีวิต ผมจบพระจอมเกล้าธนบุรี (บางมด) เรียนไม่เก่ง รีไทร์ ตอนปีหนึ่ง ก่อนออกจากสถาบันผมกราบ อนุสาวรีย์ รัชกาลที่ 4 และบอกท่านทุกครั้งว่า ถ้าผมจบไปได้ผมไม่ขออะไร ผมไม่ขอให้ผมรวย ผมไม่ขอเป็นคนมีชื่อเสียง ผมขอให้ความรู้ที่ผมได้ไปจากสถาบันทำให้ผมไปทำประโยชน์ให้กับประเทศชาติได้ ผมจบวิศวะอุตสาหการ

สุดท้ายผมจบมาได้เมื่อจบมาแล้วจนถึงวันนี้ผมทำงานในสายวิชาวิศวะอุตสาหการ ทั้ง ไอที Operation Research รวมถึง สารพัดวิชาที่เกี่ยวเนื่องผมนำมาใช้ทั้งหมด

2 อย่าท้อ ปัจจุบัน คือสิ่งที่สำคัญที่สุด ในแต่ละวันเราต้องเจออุปสรรคปัญหามากมาย ตรงนั้นคือความจริง จงกำจัดความท้อ ก้มหน้าสู้ไป อย่าท้อ จงอดทน

3 อยู่กับความเป็นจริง เจ้านายที่ไม่ perfect ชอบกดดัน ลูกค้าจู้จี้ เพื่อนร่วมงานเอาเปรียบ สิ่งนี้เกิดขึ้นทุกที่ ทุกคน ไม่ใช่แค่คุณคนเดียว มันคือความเป็นจริง อยู่กับมันให้ได้

4 อีโก้ คือ ตัวตนของเรา เรื่องนี้ยาวถ้าจะให้เล่าจริง ๆ แต่ถ้าเราไม่ยึดติดบางอย่างได้ ตัวกูของกู ก็จะไม่มี ...

เรื่องนี้ยาวจริง ๆ สำหรับมนุษย์เงินเดือน

โพสต์ที่ 48

ไว้มาต่อครับน้องนัท ถ้าไม่เบื่อฟังพี่บ่น ๆ นะ

แต่มุมมองของเด็กรุ่นใหม่ ผมก็ฟังนะ เพราะบางทีเราก็เก่าไป
Nutth147

โพสต์ที่ 49

ผมเป็นรุ้นน้องพี่ NB ครับ !!! ผมจบพระจอมเกล้าลาดกระบังครับ

พี่ NB ยังติดอธิบายผมเรื่อง excel อยู่เลย

ผมตามอ่านเรื่อยๆแน่นอนครับ ยุคสมัยไม่ใช้เรื่องล้าหลัง แต่เปิดให้เราเห็นมุมมองเอาไว้ปรับใช้ครับ
vim
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 50

ของบางอย่าง ยิ่งเก่ายิ่งดีครับ ผมติดตามที่พี่ NB เขียนเรื่อยๆครับ อัพเดทบล็อกบ้างนะครับ :mrgreen:
Vi IMrovised
amornkowa
ผู้ติดตาม: 255

โพสต์ที่ 51

ผมจบพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง เหมือนกัน รู้สึกอบอุ่นดี ขอเข้ามาฟังด้วย
SunShine@Night

โพสต์ที่ 52

ผมเป็นรุ่นน้องพี่ nb ครับ แต่จบสายโยธามา

ตอนนั้นมีสระมรกตหรือยังครับพี่ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)

โพสต์ที่ 53

Nutth147 เขียน:ผมเป็นรุ้นน้องพี่ NB ครับ !!! ผมจบพระจอมเกล้าลาดกระบังครับ

พี่ NB ยังติดอธิบายผมเรื่อง excel อยู่เลย

ผมตามอ่านเรื่อยๆแน่นอนครับ ยุคสมัยไม่ใช้เรื่องล้าหลัง แต่เปิดให้เราเห็นมุมมองเอาไว้ปรับใช้ครับ
เดี๋ยวนะ Excel ด้านบนใช่มั๊ยครับ ?

จำได้ว่าติดหลังไมด์น้องอยู่คนนึงจากกระทู้ วีไอบ้าน ๆ นั่นคือคุณนัทใช่มั๊ย? เรื่องการหา buffer สำหรับ คชจ.

โพสต์ที่ 54

vim เขียน:ของบางอย่าง ยิ่งเก่ายิ่งดีครับ ผมติดตามที่พี่ NB เขียนเรื่อยๆครับ อัพเดทบล็อกบ้างนะครับ :mrgreen:
ดีใจน้ำตาจะไหลมีคนอ่านบล็อกอันแสนจืดชืดของผมด้วย ตั้งใจเขียนครับ ดร.วิม แต่เนื่องจาก ฟิชเชอร์ เองเป็นคนแปลก และหนังสือแกก็โคตรน่าเบื่อ พอผมเอามาเขียน

บล็อกก็เลยเงียบเหงาอย่างที่เห็น

แต่

จะเขียนต่อไป เพราะคิดว่าน่าจะมีความรู้อยู่ในนั้นไม่มากก็น้อย รอหน่อยนะครับ

โพสต์ที่ 55

amornkowa เขียน:ผมจบพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง เหมือนกัน รู้สึกอบอุ่นดี ขอเข้ามาฟังด้วย
ยินดีครับ สมัยนั้นมีกีฬาเกียร์แล้วแต่ยังไม่เยอะมาก วิดวะอะไรครับผม

โพสต์ที่ 56

SunShine@Night เขียน:ผมเป็นรุ่นน้องพี่ nb ครับ แต่จบสายโยธามา

ตอนนั้นมีสระมรกตหรือยังครับพี่ :)
มีแล้วเฟ้ย สมัยก่อนโยธากับสิ่งแวดล้อมไม่ได้แยกกันครับ อยู่รวมกันเลย

ยินดีครับผม
anubist

โพสต์ที่ 57

ถึงคุณนัทครับ
ถ้าเชื่อมั่นในการลงทุนเน้นคุณค่า ทำไมถึงเลือกลงทุนในindex fund แนวคิดการลงทุนสองอย่างนี้ขัดกันอย่างมาก
แล้วแน่ใจได้อย่างไรว่าผลตอบแทนจะเท่าสมัยก่อน ทั้งที่10ปีก่อนหน้านี้gdpไทยโตระดับ5-7%
10ปีหน้าแนวโน้มgdpไทยคงโตไม่เกิน5%

ผมเข้าใจว่าบทความนี้ของดร.นิเวศน์อิงมาจากบัฟเฟตที่แนะนำให้ลงทุนในindex fund เพราะต่างประเทศค่าธรรมเนียมแพง คชจ.อื่นๆของกองทุนสูง มีcap gain tax
แต่สถานะการณ์ในไทยต่างกันอย่างมาก ค่าธรรมเนียมถูกติดอันดับต้นๆของโลก คชจ.ที่เกี่ยวเนื่องต่ำ ไม่มีcap gain tax
ฉนั้น จึงควรระวังบทความของเซเลบที่อ้างอิงบทความของตปท. เพราะสถานะการณ์ต่างกัน ผลลัพธ์จึงต่างกัน
และค่าตอบแทนของการตัดสินใจผิดพลาดในการลงทุนระยะยาว คือผลตอบแทนที่ต่างกันหลายเท่า

โพสต์ที่ 58

anubist เขียน:ถึงคุณนัทครับ
ถ้าเชื่อมั่นในการลงทุนเน้นคุณค่า ทำไมถึงเลือกลงทุนในindex fund แนวคิดการลงทุนสองอย่างนี้ขัดกันอย่างมาก
แล้วแน่ใจได้อย่างไรว่าผลตอบแทนจะเท่าสมัยก่อน ทั้งที่10ปีก่อนหน้านี้gdpไทยโตระดับ5-7%
10ปีหน้าแนวโน้มgdpไทยคงโตไม่เกิน5%

ผมเข้าใจว่าบทความนี้ของดร.นิเวศน์อิงมาจากบัฟเฟตที่แนะนำให้ลงทุนในindex fund เพราะต่างประเทศค่าธรรมเนียมแพง คชจ.อื่นๆของกองทุนสูง มีcap gain tax
แต่สถานะการณ์ในไทยต่างกันอย่างมาก ค่าธรรมเนียมถูกติดอันดับต้นๆของโลก คชจ.ที่เกี่ยวเนื่องต่ำ ไม่มีcap gain tax
ฉนั้น จึงควรระวังบทความของเซเลบที่อ้างอิงบทความของตปท. เพราะสถานะการณ์ต่างกัน ผลลัพธ์จึงต่างกัน
และค่าตอบแทนของการตัดสินใจผิดพลาดในการลงทุนระยะยาว คือผลตอบแทนที่ต่างกันหลายเท่า
คุณ Anubist หมายถึงเราควรเลือก Active Fund มากกว่าหรือเปล่าครับ?
Nutth147

โพสต์ที่ 59

Nutth147 เขียน:ผมเป็นรุ้นน้องพี่ NB ครับ !!! ผมจบพระจอมเกล้าลาดกระบังครับ

เดี๋ยวนะ Excel ด้านบนใช่มั๊ยครับ ?

จำได้ว่าติดหลังไมด์น้องอยู่คนนึงจากกระทู้ วีไอบ้าน ๆ นั่นคือคุณนัทใช่มั๊ย? เรื่องการหา buffer สำหรับ คชจ.
ใช้ครับ เรื่อง excel นี้ผมถามกระจายเลยครับ เพราะผมพึ่งใช้เป็น ปีที่แล้ว แต่ว่างและหลังจาก after you play with me คุณลูกค่อยมาตอบก็ได้ครับ
Nutth147

โพสต์ที่ 60

anubist เขียน:ถึงคุณนัทครับ

Ohh !! ..... แสดงว่าที่ผมเห็นว่าค่าดำเนินการของ ABLTF คิดที่ 1.75% นี้ถือว่าถูกมาแล้วใช้ไหมครับ
ผมไปเห็น scb set 50 คิดไม่ถึง 1% เลยสนใจครับ

ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำในการวางเงินให้ถูกที่ของพี่มาก