เอกสารประกอบการยื่นภาษี กรณีอาศัยอยู่อเมริกา

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
pen2009
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เอกสารประกอบการยื่นภาษี กรณีอาศัยอยู่อเมริกา

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะแนะนำได้ไหมคะ เนื่องจากตอนนี้ ย้ายมาอยู่อเมริกาถาวร แล้ว ได้งานทำ ได้ green card แล้ว ในการยื่นเอกสารเสียภาษีในเอมริกา ประเด็น foreign account ซึ่งเดาว่า คงเป็นบัญชีธนาคาร ดอกเบี้ยเงินฝากธนาคาร บัญชีหลักทรัพย์ กำไรจากการลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ เงินปันผล ที่ได้รับจากเมืองไทยด้วย ไม่ทราบว่าเอกสารเหล่านี้ โดยเฉพาะเรื่องหลักทรัพย์ เราจะใช้เอกสารอะไร และขอได้ที่หน่วยงานไหนคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tok

Re: เอกสารประกอบการยื่นภาษี กรณีอาศัยอยู่อเมริกา

โพสต์ที่ 2

-รายได้เงินปันผล และรายได้อื่นๆ ในไทยก็ยื่นภาษีไทย

(เมืองไทยไม่ต้องเสีย capital gain ถ้าเอามายื่นในอเมริกาต้องเสียภาษีด้วยครับ)

-รายได้ในอเมริกา ก็ยื่นภาษีอเมริกา

สองประเทศมีข้อตกลงภาษี ไม่ต้องจ่ายภาษีซ้ำซ้อนกันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
ผู้ติดตาม: 23

Re: เอกสารประกอบการยื่นภาษี กรณีอาศัยอยู่อเมริกา

โพสต์ที่ 3

ผมไม่รู้เรื่องกฎหมายมาก แต่จากที่พอทราบมาในบางประเทศอย่างประเทศไทยนั้นจะมีแนวคิดว่า "รายได้เกิดที่ไหนก็จ่ายภาษีที่นั่น" แต่ในหลายประเทศนั้นจะมองว่า "รายได้นั้นเกิดที่ไหนก็ตาม ต้องชำระตามถิ่นฐานของผู้รับ"

ถ้าเป็นในประเทศอย่างในเยอรมัน ถึงแม้จะจ่ายภาษีที่ไทยไปแล้ว แต่รายได้ที่เกิดขึ้นในไทยยังต้องนำไปแจกแจงในเยอรมันด้วยครับ ถ้าจ่ายภาษีในไทยไปแล้วก็ให้นำเอกสารมายื่นเพื่อที่จะไม่ต้องจ่ายภาษีซ้ำซ้อนอีก แต่ก็ต้องยื่นอยู่ดีว่าเราจ่ายไปแล้ว

มีเคสที่เคยเกิดขึ้นคือนักเรียนจีนที่มีรายได้เงินปันผลหุ้นของจีน พอมาอยู่เยอรมันในฐานะผู้อาศัยเกิน 185 วันในปีภาษี ก็จำเป็นต้องนำรายได้นั้นมาคำนวนภาษีของเยอรมันครับ (เป็นอะไรที่ไม่ค่อยแฟร์กับคนต่างชาติในความคิดของผม)

ของอเมริกาในกรณีที่เป็น residence แล้วผมเดาว่าน่าจะคล้ายๆของเยอรมัน คือต้องหาเอกสารเงินได้จากเงินปันผลไปรวมกับรายได้ในประเทศนั้นด้วย ผมไม่เคยขอเอกสารนี้เอง แต่อ่านรายละเอียดได้จากที่นี่ครับ http://www.rd.go.th/publish/22061.0.html
Vi IMrovised
pen2009

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณค่ะ ทั้งคุณ Vim และคุณ tok สำหรับข้อมูล
โพสต์โพสต์