ธุรกิจที่น่าสนใจ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
นายช่างนักลงทุน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

ธุรกิจที่น่าสนใจ

โพสต์ที่ 1

เท่าที่รู้คนรวยจะมีรายได้มากกว่าสองทางขึ้นไป ผมเลยมาคิดว่าเรามีรายได้กี่ทาง ซึ่งตอนนี้ผมก็มีรายได้จากงานประจำและรายได้จากการลงทุนและคิดจะหารายได้จากทางอื่นๆอีกสักทางหรือสองทาง ไม่ทราบว่าเพื่อนๆมีรายได้จากทางอื่นๆอะไรบ้างนอกจากรายได้จากงานประจำและรายได้จากการลงทุน และมีงานหรือธุรกิจอะไรที่น่าสนใจบ้างครับ เผื่อเป็นไอเดียครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
anubist
ผู้ติดตาม: 7

Re: ธุรกิจที่น่าสนใจ

โพสต์ที่ 2

ตอนนี้ผมอยากมีสวนปาล์มสัก50ไร่
ผมอยากปลูกพืชที่ไม่ต้องดูแลมากแต่ผลตอบแทนใช้ได้
อิงกระแสการปรับตัวของราคาอาหาร การปรับตัวของราคาพลังงาน
การสนับสนุนของรัฐ กระแสลดมลพิษรักษ์โลก
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
anubist

โพสต์ที่ 3

เหตุผลสำคัญอีกอย่างคือ เป็นการบริหารพอร์ตอย่างหนึ่ง
เมื่อผมมีสินทรัพย์ในรูปตราสารทางการเงินจำนวนมากแล้ว
ผมก็อยากถือreal assetบ้าง
ซึ่งเป็นreal assetที่ให้ตอบสนองความต้องการพื้นฐานจริงๆ คืออาหาร
เนื่องจากพท.ปลูกปาล์มสามารถปลูกอย่างอื่นแซมได้ครับ
นายช่างนักลงทุน
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 4

ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าทำธุุกิจออนไลน์ เพราะไม่จำเป็นต้องมีสต๊อคหรือหน้าร้าน ค่าใช้จ่ายค่อนข้างน้อย และอีกอย่างทำงานประจำด้วย และกำลังดู product ที่จะขายอยู่ว่าจะขายอะไร คุณ anubist คิดว่าธุรกิจออนไลน์เป็นอย่างไรบ้างครับ
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ถ้าเปลี่ยน วิธี appoarch หรือคำถาม

อาจจะเป็น ชอบทำ......
จะมีโมเดล ที่ใช้หาเงินได้อย่างไร

คิดเล่นๆนะคับ
ยกตัวอย่าง พี่สุมาอี้ แกเปรยว่า อยากเขียนหนังสือ
แกก็ไปทำสิ่งที่แกรัก แล้วค่อยๆปรับมาหา โมเดลที่ใช้ทำเงิน
appoarch แบบนี้ อาจจะยากกว่า
แต่เราจะมีความสุขกว่า เพราะเรามีิpassion ที่จะทำ

แต่ถ้า appoarch ว่า ธุรกิจอะไรน่าสนใจ
แสดงว่า เรามอง return เป็นที่ตั้ง มากกว่า

พูดไป พูดมา งงเอง
เอาว่า ขำๆละกันคับ
show me money.
anubist

โพสต์ที่ 6

นายช่างนักลงทุน เขียน:ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าทำธุุกิจออนไลน์ เพราะไม่จำเป็นต้องมีสต๊อคหรือหน้าร้าน ค่าใช้จ่ายค่อนข้างน้อย และอีกอย่างทำงานประจำด้วย และกำลังดู product ที่จะขายอยู่ว่าจะขายอะไร คุณ anubist คิดว่าธุรกิจออนไลน์เป็นอย่างไรบ้างครับ
คิดว่าคชจ.ไม่ได้ต่ำอย่างที่เข้าใจ คชจ.แฝงเยอะ
ขายของรูปธรรมก็ต้องสต๊อกของ ขายของนามธรรมก็ต้องมีความสามารถเฉพาะ
ต้องให้เวลากับมัน คู่แข่งเยอะมากครับ แต่ธุรกิจนี้เป็นเมกาเทรนด์ เกาะไปตอนนี้อาจได้ประโยชน์บ้าง
vim
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 7

นายช่างนักลงทุน เขียน:..มีงานหรือธุรกิจอะไรที่น่าสนใจบ้างครับ เผื่อเป็นไอเดียครับ ขอบคุณครับ
Singer Get Rich เลยจ้าา :D
[youtube]PFOhbtRrrXQ[/youtube]
Vi IMrovised
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 8

นายช่างนักลงทุน เขียน:ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าทำธุุกิจออนไลน์ เพราะไม่จำเป็นต้องมีสต๊อคหรือหน้าร้าน ค่าใช้จ่ายค่อนข้างน้อย และอีกอย่างทำงานประจำด้วย และกำลังดู product ที่จะขายอยู่ว่าจะขายอะไร คุณ anubist คิดว่าธุรกิจออนไลน์เป็นอย่างไรบ้างครับ
ช่วยตอบนะครับ คุณ anubist คงไม่ว่าอะไร ถ้าจะทำออนไลน์ชั่วโมงนี้ต้อง นิช มาร์เก็ต ครับ จับฉ่ายลำบากแน่ ๆ ของเหมือนกัน จะปั่น seo อย่างเดียวรับลองลำบากครับ ผมแนะนำให้ทำเวปเลย ยังไม่ต้องขายของแล้วลรรจุ content ดู hit rate ก่อน แล้วค่อยวั่งของมาขายครับ เริ่ม ๆ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 9

Smart phone พิมพ์ลำบากไว้ค่อยคุยกันคับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
อินทรีย์ทองแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

เป็นการเริ่มต้นความคิดที่ดีครับ
แต่ก่อนจะเริ่มลงมือ. มีบางประเด็นที่อยากสะกิดให้ทบทวนครับ
-มีความถนัด ความเชี่ยวชาญในธุรกิจใดๆหรือไม่
-ถ้ามีพื้นฐานหรือลู่ทางแล้ว ลองมองหาโอกาสทางธุรกิจจากการต่อยอด
-เงินทุนอาจจะเป็นปัญหาสำหรับบางคน แต่ไม่ใช่ปัญหาสำหรับคนสู้ชีวิต
-ถ้าคิดทำธุรกิจ ก็ต้องทุ่มเทแรงกายแรงใจจึงจะประสบความสำเร็จนะครับ
รายละเอียดต่างจากงานการลงทุนประมาณนึงนะครับ
-ถ้าเริ่มทำธุรกิจแล้ว การจะหันหลังกลับ จะทำไม่ได้ง่ายเหมือนลงทุนในหุ้น
ดังนั้นไตร่ตรองให้รอบคอบ คุณต้องพร้อมทนรับกับเรื่องปวดหัวมากมายที่จะมาเยือน

คร่าวๆก็ประมาณนี้ครับ
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
โพสต์โพสต์