กองทุน China ของ Ktam

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

กองทุน China ของ Ktam

โพสต์ที่ 1

รบกวนถามพี่ๆครับ ได้อ่านบทวิเคราะห์ของหลายๆที่ ให้ความเห็นว่าตลาดหุ้นจีนมีความน่าสนใจลงทุน ด้วย P/E ที่ต่ำ ผมเลยสนใจหุ้น China (ลงทุนหุ้น A-Share) ของ KTAM ครับ ที่สามารถซื้อขายได้เหมือนหุ้นทั่วไปครับ แต่พอลองหาข้อมูลคร่าวๆทราบมาว่ามีหุ้นอีกกลุ่มคือ H-Share เลยค่อนข้างสับสน ขอคำแนะนำจากพี่ๆครับว่า 2 กลุ่มนี้ ถ้าเศรษฐกิจจีนฟื้นตัว กลุ่มไหนจะได้ประโยชน์มากกว่ากันระหว่าง A หรือ H ครับ แล้วแบบไหนมีความน่าสนใจมากกว่ากันในความเห็นพี่ๆครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
anubist
ผู้ติดตาม: 7

Re: กองทุน China ของ Ktam

โพสต์ที่ 2

ถ้าจีนฟื้นตัว ได้ประโยชน์ทั้งคู่ครับ ต้องดูรายบ.
A-shareคือหุ้นจีนที่จดทะเบียนในจีน เทรดด้วยเงินหยวนจีน
H-shareคือหุ้นจีนที่จดทะเบียนในฮ่องกง เทรดด้วยดอลล่าห์ฮ่องกง
มีred-chipด้วย แต่จำไม่ได้ว่าเป็นไง ลองตรวจด้านบนด้วยกูเกิล+wikipediaดูครับ
บางบ.จดทะเบียนทั้งสองแห่ง บางบ.ไปจดในเมกาก็มี
แต่H-shareหาข้อมูลง่ายกว่ามั้งเพราะมีภาษาอังกฤษ
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
jokerz

โพสต์ที่ 3

anubist เขียน:ถ้าจีนฟื้นตัว ได้ประโยชน์ทั้งคู่ครับ ต้องดูรายบ.
A-shareคือหุ้นจีนที่จดทะเบียนในจีน เทรดด้วยเงินหยวนจีน
H-shareคือหุ้นจีนที่จดทะเบียนในฮ่องกง เทรดด้วยดอลล่าห์ฮ่องกง
มีred-chipด้วย แต่จำไม่ได้ว่าเป็นไง ลองตรวจด้านบนด้วยกูเกิล+wikipediaดูครับ
บางบ.จดทะเบียนทั้งสองแห่ง บางบ.ไปจดในเมกาก็มี
แต่H-shareหาข้อมูลง่ายกว่ามั้งเพราะมีภาษาอังกฤษ
ขอบคุณคุณ Anubist มากครับผม
jokerz

โพสต์ที่ 4

ราคากลับมาที่ Low เดิมเลยครับ 4.60
anubist

โพสต์ที่ 5

indexจีนไม่น่าเล่นนะผมว่า หุ้นรายตัวน่าสนใจกว่า
ตอนนี้ผมสนกลุ่มสื่อสารในจีนมาก
อีกพวกก็ที่เน้นผลิตสินค้าขายในจีน เคยเจออยู่ตัวหนึ่ง จำชื่อไม่ได้
ยอดขายโต20% 4-5ปีติดกันแล้ว แต่กำไรโตกว่านั้นอีก
ที่ลืมเพราะขนาดพอร์ตผมไม่ใหญ่พอจะโกอินเตอร์นี่สิ
jokerz

โพสต์ที่ 6

ผมว่าคุณ Anubist มีความรู้มากเลยครับ เท่าที่ติดตามจากหลายๆห้อง ไม่นานพอร์ตคุณจะโตกว่านี้แน่ครับ สู้ๆ
anubist

โพสต์ที่ 7

ผมยังต้องการการพิสูจน์ตัวเองอีกมากครับ
ตั้งแต่เริ่มลงทุนครั้งแรกเมื่อ4ปีที่แล้ว ตอนนี้ยังขาดทุนอยู่25%
หากนับตั้งแต่เปลี่ยนมาเน้นพื้นฐานเมื่อ2ปีที่แล้ว ตอนนี้ถือว่าเท่าทุน
คงต้องรอดูอีก2-3ปีมั้งครับว่า สิ่งที่เรียนรู้ทุ่มเททำมาได้ผลแค่ไหน
โพสต์โพสต์