เดี๋ยวนี้ราคาที่ดิน ตจว. แพงเกินไปมั้ยครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Eyore
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

เดี๋ยวนี้ราคาที่ดิน ตจว. แพงเกินไปมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

ที่โคราช ขนาดออกไปนอกเมือง ติดถนนไร่นึงยังเป็น 10-20 ล้าน
ถ้าจะเอาน้อยกว่านั่นก็ต้องอยู่ตามซอกหลืบ ในซอยลึกๆ ถนนแคบๆ
จะซื้อที่ปลูกบ้านนี่แทบเป็นไปไม่ได้
ต้องอยู่บ้านจัดสรรอย่างเดียว ตอนนี้คอนโดขึ้นกันให้พรึบ
ผมว่าราคาที่ดินมันขึ้นเกินไปรึเปล่าครับ
สมัยก่อนคนทำงานกินเงินเดือนยังซื้อที่ปลูกบ้านได้
เดี๋ยวนี้ เจ้า อย่า หวัง
vim
ผู้ติดตาม: 24

Re: เดี๋ยวนี้ราคาที่ดิน ตจว. แพงเกินไปมั้ยครับ

โพสต์ที่ 2

ถ้าราคานั้นน่าจะเป็นทำเลดีจริงๆหรือเปล่าครับ เพราะที่บนเกาะท่องเที่ยวภาคใต้บางแห่งขายกันแค่ไร่ละสามสี่ล้านเองครับ
Vi IMrovised
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

Re: เดี๋ยวนี้ราคาที่ดิน ตจว. แพงเกินไปมั้ยครับ

โพสต์ที่ 3

ที่ดินขึ้นราคามากครับช่วง2-3ปี
เกี่ยวกับราคาประเมินมั๊ย
เกี่ยวกับเงินเฟ้อมั๊ย

ทำเลการค้า ติดถนนหลัก ราคาก็ต้องแพงตลอด
คนทำงานเก็บเงินไม่ทันที่ดินราคาหนีก่อน
Eyore
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เป็นเพราะกระแส urbanization มั้ยครับ
ต่อไปเมืองใหญ่ๆ ก็จะพัฒนาเข้ามาไกล้เคียงกรุงเทพ
ด้านในตัวเมืองก็มีแต่โซนธุรกิจ ต้องอาศัยในคอนโด อยากอยู่บ้านต้องออกไปไกลๆ อยู่บ้านจัดสรร
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 5

ผมว่าราคาเวอร์จริงครับ จ.ที่ผมทำงานซึ่งเป็นจ.รองๆ ไม่ใช่จ.ใหญ่แบบของท่าน
แถวบ้านญาติราคา1-2ล้านต่อไร่ ทั้งที่ยังเป็นนา ไร่ปาล์ม ไร่ยางอยู่เลย ห่างจากตัวจ.ประมาณ10km
ส่วนหนึ่งเพราะราคาประเมินจากแบงค์ด้วยครับ
อยากปล่อยกู้เยอะๆจึงประเมินราคาสูงๆไว้ก่อน
ธุรกิจดูแล้วไปได้สวยก็ปล่อยเต็มราคาประเมินหรือx2 x3กันไป
ธุรกิจดูแย่ก็ปล่อยต่ำๆทีหลัง
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
โพสต์โพสต์