## มีปัญหาเรื่องกู้ซื้อคอนโด ขอปรึกษาหน่อยครับ ##

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Prof.sur
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

## มีปัญหาเรื่องกู้ซื้อคอนโด ขอปรึกษาหน่อยครับ ##

โพสต์ที่ 1

ผมกับแฟนอายุประมาณสามสิบกว่าๆ กำลังจะกู้ธนาคารมาซื้อคอนโดมือสองที่อยู่ใกล้ที่ทำงานของแฟนผม

เราสองคนยังไม่ได้จดทะเบียน แต่ตกลงกันว่าคอนโดนี้แฟนผมจะเป็นคนรับผิดชอบ และจะเป็นคอนโดของแฟนผมคนเดียวไปเลย ส่วนผมรับผิดชอบรายจ่ายอื่นๆ

คอนโดราคาที่ตกลงกับผู้ขายอยู่ที่สองล้านต้นๆ แฟนผมเงินเดือนประมาณ สามหมื่น ได้ลองไปสอบถามกับทางธนาคารที่จะกู้แล้ว น่าจะกู้ได้อย่างน้อยก็ 90% ของราคาซื้อขาย

แต่ปัญหาคือ เราลืมไปว่า แฟนผมได้เอาชื่อไปกู้ซื้อรถโครงการรถคันแรกเมื่อปีที่แล้วให้พี่สาวไปแล้วเมื่อปีก่อน (เค้าเป็นคนเดียวในบ้านที่ยังไม่เคยซื้อรถ เป็นฟอร์ด fiesta ราคาหกแสนกลางๆ ผ่อน 6 ปี) คราวนี้ทางธนาคารก็เลยว่า น่าจะกู้ไม่ผ่าน และแนะนำให้มีคนกู้ร่วม ซึ่งแน่นอนว่าทุกอย่างก็ต้องมองมาที่ผม ซึ่งไม่มีหนี้สักที่ตอนนี้ (คอนโดผ่อน ไม่ต่ำกว่า 20 ปี)

สำหรับผมในใจไม่มีปัญหาที่จะกู้ร่วม เพราะรายได้ผมก็มากกว่าแฟน แต่ปัญหาที่ผมคาใจและอยากสอบถามมีดังนี้

1. ในอีกสองปีข้างหน้าผมมีแผนจะซื้อรถ ไม่เกิน 1.5 ล้าน และในช่วงภายในสิบปีผมอาจต้องซื้อบ้านให้พ่อแม่ผมในวงเงิน 10 ล้านบวกลบ หากในอนาคต ผมต้องการไปซื้อบ้านให้ครอบครัวผมให้พ่อให้แม่ ซึ่งคนที่จะทำอย่างนั้นได้ในบ้านมีแต่ผมคนเดียว เครดิตในการกู้ผมจะมีปัญหามั้ยครับ (ผมมีรายได้เดือนละประมาณหนึ่งแสนบาท)

2. สืบเนื่องจากภาระข้างต้น ทำให้ผมรู้สึกว่าถ้าเป็นไปได้ผมไม่อยากเอาชื่อไปกู้ร่วมเท่าไหร่ แต่มันจะเป็นไปได้มั้ยครับ ที่เมื่อพี่สาวแฟนผมผ่อนรถหมดแล้ว ผมจะสามารถเอาชื่อออกจากการกู้ร่วมได้ ซึ่งผมก็จะสามารถ free มากขึ้นต่อแผนการซื้อบ้าน

3. ถ้าหากผมกู้ร่วมไปด้วยแล้ว สมมติว่าเกิดเหตุไม่คาดฝัน แฟนผมไม่อยู่ ผมต้องเป็นคนรับภาระผ่อนทั้งหมดต่อ และกรรมสิทธิ์คอนโดนั้นเป็นของผมแต่โดยถูกต้อง และทางญาติของแฟนผมไม่มีสิทธิ์เรียกร้องถูกหรือไม่ครับ

หนักใจมากๆครับ รู้สึกว่าต้องเตรียมพร้อมก่อนเอาชื่อไปกู้ให้รอบคอบน่ะครับ ขอบคุณทุกๆท่านมาล่วงหน้านะครับ
รูปภาพ
อันนี้รูปจริงนะครับ save มาจาก bloomberg สมัย subprime
วันที่นั่นก็วันเกิดผมครับ บังเอิญจริง
paul76
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ## มีปัญหาเรื่องกู้ซื้อคอนโด ขอปรึกษาหน่อยครับ ##

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ
Plant
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ## มีปัญหาเรื่องกู้ซื้อคอนโด ขอปรึกษาหน่อยครับ ##

โพสต์ที่ 3

เรื่องละเอียดแบบนี้ ผมว่าคุณ "Prof.sur" สอบถามทางธนาคารเลย
น่าจะได้คำตอบที่ดีกว่านะครับ ลองถามหลายๆแห่งก็ได้ครับ จะได้ข้อมูลที่ชัวๆ
...^^)
โพสต์โพสต์