ลงทุนหุ้นต่างประเทศ เปิด port ที่ไหนดีครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
jojovi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ลงทุนหุ้นต่างประเทศ เปิด port ที่ไหนดีครับ

โพสต์ที่ 1

เปิดในประเทศหรือเปิดที่โบรคต่างประเทศเลยดี
ถ้าเปิดโบรคในประเทศไทย ถ้ามีกำไรจากส่วนต่างราคาหุ้นต้องเสียภาษีมั้ยครับ

ถ้าเปิดโบรคต่างประเทศ สมัครแล้วจะโอนเงินยังไง เป็นแบบตัดบัญชีธนาคารหรือเป็นแบบ cash balance ต้องฝากเงินกับโบรคครับ
แล้วไม่มีหมายเลขประกันสังคมของอเมริกา สมัครได้มั้ยครับแบบนี้ ถ้ามีกำไรจากส่วนต่างราคาหุ้นต้องเสียภาษีมั้ยครับ

etc.

ขอบคุรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

Re: ลงทุนหุ้นต่างประเทศ เปิด port ที่ไหนดีครับ

โพสต์ที่ 2

ขอตอบส่วนที่เปิดในไทยนะครับ เปิดในต่างประเทศ ผมยังไม่มีประสบการณ์ตรง

ติดต่อที่โบรกเหล่านี้ได้เลยครับ มี กิมเอ็ง ฟิลลิป โนมูระ ktzmico เป็นต้นครับ

ขอแบบฟอร์มเปิดบ/ช ต่างประเทศแล้วรอสักหน่อยครับ ต้องผ่านการอนุมัติจาก ธปท ครับ

เอาเงินไปเข้าบ/ช ถามรายละเอียดค่าธรรมเนียมการแลกเงินด้วยครับ บางที่เทรดด้วยตัวเองได้ แต่ผมอาศัยเจ้าหน้าที่ช่วยซื้อครับ กลัวคีย์ตัวย่อผิด

ถ้าได้กำไรแล้วต้องการเอาเงินกลับปีนี้ต้องเสียภาษีด้วยครับ

แต่ถ้าเอากลับปีถัดไป ไม่ต้องเสียภาษีครับ
surang
Verified User

Re: ลงทุนหุ้นต่างประเทศ เปิด port ที่ไหนดีครับ

โพสต์ที่ 3

เปิดพอร์ตที่ไหนไม่กำหนดโอนเงินขั้นต่ำบ้างค่ะ
su
jojovi

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณพี่ paul vi ด้วยนะครับ :D
Paul VI

โพสต์ที่ 5

jojovi เขียน:ขอบคุณพี่ paul vi ด้วยนะครับ :D
ยินดีครับเรียกพี่หมอมุขก็ได้ครับ กันเองดี :D
shin_jung49

โพสต์ที่ 6

สนใจเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าที่ไหนมีเจ้าหน้าที่ที่ให้คำแนะนำดี ๆ ได้บ้าง
pokshisha

โพสต์ที่ 7

หากเป็น cash balance เนี่ย ต้องวางเงินขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ
Paul VI

โพสต์ที่ 8

pokshisha เขียน:หากเป็น cash balance เนี่ย ต้องวางเงินขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ
อย่างต่ำ 5แสนครับ ถ้าจำไม่ผิด แต่ไม่แน่ใจว่าแต่ละที่เหมือนกันมั้ยนะครับ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ผมเทรดธนชาติค่าธรรมเนียมสูง แต่ไม่จำกัดขั้นต่ำครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
shin_jung49

โพสต์ที่ 10

shin_jung49 เขียน:สนใจเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าที่ไหนมีเจ้าหน้าที่ที่ให้คำแนะนำดี ๆ ได้บ้าง
สนใจเหมือนกัน แต่อยากได้ที่ที่ให้คำแนะนำดี ๆ
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

เวลาลงทุนต่างประเทศเนี่ย ได้รับปันผล ต้องจ่ายภาษียังไงเยอะไหม ครับเห็นบางตัวพื้นฐานดีๆไม่แพง จ่ายปันผลเยอะด้วย แต่ไม่รุ้เรื่องภาษีว่าจะโดนเยอะไหมกว่าะจะถึงเรา
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

shin_jung49 เขียน:
shin_jung49 เขียน:สนใจเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าที่ไหนมีเจ้าหน้าที่ที่ให้คำแนะนำดี ๆ ได้บ้าง
สนใจเหมือนกัน แต่อยากได้ที่ที่ให้คำแนะนำดี ๆ
ธนชาติ คุณชาญชัย ใช้ได้ครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
โพสต์โพสต์