ประเทศอื่นมีเครดิตภาษีเหมือนประเทศไทยไหมครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
chakasak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ประเทศอื่นมีเครดิตภาษีเหมือนประเทศไทยไหมครับ

โพสต์ที่ 1

สนใจการลงทุนในต่างประเทศ แต่ไม่ทราบว่าหากเราได้รับเงินปันผลจากการซื้อหุ้นต่างประเทศ เราสามารถเรียกเครดิตภาษีคืนมาได้ไหมครับ
ลงหุ้นหวังปันผล ได้มากกว่าดอกเบี้ยก็พอใจแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

Re: ประเทศอื่นมีเครดิตภาษีเหมือนประเทศไทยไหมครับ

โพสต์ที่ 2

chakasak เขียน:สนใจการลงทุนในต่างประเทศ แต่ไม่ทราบว่าหากเราได้รับเงินปันผลจากการซื้อหุ้นต่างประเทศ เราสามารถเรียกเครดิตภาษีคืนมาได้ไหมครับ
การที่จะมีสิทธิ์เรียกภาษีคืน ส่วนใหญ่เราต้องพำนักอยู่ในประเทศที่จะขอภาษีคืนนั้นไม่น้อยกว่า 180 วันในแต่ละปีภาษี บางประเทศก็จะลดลงมาหน่อย แต่โดยรวมแล้วลำบากครับ ยิ่งถ้าเปิดพอร์ท offshore แล้วผู้เปิดอาศัยอยู่ที่ประเทศอื่นแล้วยิ่งลำบาก
Vi IMrovised
โพสต์โพสต์