การหุ้นกับเพื่อนลงทุนใน อสังหาริมทรัพย์

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
gnomeller
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การหุ้นกับเพื่อนลงทุนใน อสังหาริมทรัพย์

โพสต์ที่ 1

การลงทุนในอสังหา ทำอย่างไรถึงจะสามารถหุ้นกับเพื่อน หรือญาติๆได้ครับ หรือว่าต้องซื้อในนามนิติบุคคลเท่านั้น
gnomeller

Re: การหุ้นกับเพื่อนลงทุนใน อสังหาริมทรัพย์

โพสต์ที่ 2

เราสามารถซื้อโดย ยื่นกู้ร่วมกัน และถือเป็นเจ้าของร่วมกัน ได้หรือไม่ครับ
sssjjjj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 59

Re: การหุ้นกับเพื่อนลงทุนใน อสังหาริมทรัพย์

โพสต์ที่ 3

ได้ครับ ชื่อเป็นเจ้าของร่วมกี่คนก็ได้

แต่ว่าจะมี ข้อเสียอย่าง เช่น ถ้าซื้อ อสังหานั้นๆ เป็นชื่อร่วม แล้วเราย้ายชื่อเข้าอยู่ ตาม กฎหมาย ถ้าหากชื่อเราอยู่ใน อสังหานั้นๆ เกิน 1 ปี ตอนขาย ไม่ต้องเสียภาษีธุรกิจเฉพาะ แต่ถ้ากรณีที่ อสังหานั้นๆ มีชื่อเจ้าของ มากกว่า 1 คน ทุกๆคนต้องย้ายชื่อไปใน ทะเบียนบ้าน แห่งนั้น เผื่อให้ได้รับสิทธิ์ อยู่เกิน1ปี ตอนขายไม่ต้องเสียภาษีธุรกิจเฉพาะ
gnomeller

โพสต์ที่ 4

การเป็นเจ้าของร่วมกัน จะทำให้การยื่นกู้ซื้อร่วมกัน สามารถซื้ออสังหาที่มีราคาสูงมากขึ้นได้หรือไม่ครับ
sssjjjj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 59

โพสต์ที่ 5

gnomeller เขียน:การเป็นเจ้าของร่วมกัน จะทำให้การยื่นกู้ซื้อร่วมกัน สามารถซื้ออสังหาที่มีราคาสูงมากขึ้นได้หรือไม่ครับ
ใช่ครับ แต่ไม่ถึงกับ คูณสองนะ แต่ก็จะสามารถกู้ได้มากขึ้นกว่าคนๆเดียว
gnomeller

โพสต์ที่ 6

กำลังตัดสินใจเกียวกับการ ซื้อคอนโดเพื่อลงทุนครับ ราคาสองล้าน แบงค์ให้กู้เต็ม ทางคอนโดบริการเรื่องหาลูกค้าเช่าให้ ค่าเช่าเดือนละ 14,000 แต่ถือคนเดียวไม่ไหวครับ
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 7

เรื่องการันตีค่าเช่าให้
แต่แค่สามปีหรือเวลาจำกัดเนี่ย
ต้องเผื่อแผนสองไว้ด้วยนะ
ว่าพ้นการันตีแล้ว ถ้าไม่มีคนเช่า
จะอยู่เอง หรือขายออกได้ราคามั้ย

เพราะกู้เต็มเนี่ย
อารมณ์ประมาณ ผูกพันกันไปอีกหลายสิบปีนะ
samatah
โพสต์โพสต์