ขอถามแนวทางในการเปิดพอร์ต ตปท. โดยตรง

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

ขอถามแนวทางในการเปิดพอร์ต ตปท. โดยตรง

โพสต์ที่ 1

โดยไม่ผ่านโบรก

ปัจจุบันผมมีพอร์ตผ่านโบรกอยู่แล้วครับ

อยากสอบถามเพื่อน ๆ ว่า ถ้าเราเปิดกับโบรกทางโน้นโดยตรง จะทำอย่างไร?

และหากมีข้อดีข้อเสียอย่างไรจะแนะนำ จะเป็นพระคุณยิ่ง ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
puksf
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอถามแนวทางในการเปิดพอร์ต ตปท. โดยตรง

โพสต์ที่ 2

ขออณุญาติตอบจากประสบการณ์ตรงนะครับ แต่เฉพาะการเปิดพอร์ตในUSAเท่านั้นนะครับ (เพราะที่อื่นยังไม่เคยลองนะครับ)

ขั้นตอนก็ง่ายๆครับ จะว่าไปง่ายกว่าที่เมืองไทยมากครับ

1. เลือกสมัครกับโบรกเกอร์ที่ตรงการครับ เช่น etrade scottrade tradeking etc. สามารถสมัครได้online หรือ walk in ก็ได้ครับ ถ้าทางonlineจะได้รับการตอบรับภายใน 5 business daysครับ (แนะนำonlineครับ สะดวกมาก)

2. เมื่อได้รับการตอบรับแล้ว ก็ถึงขั้นตอนโอนเงินเข้าบัญชีครับ เราจำเป็นผูกบัญชีธนาคารที่เรามีกับบัญชีที่อยู่กับโบรกเกอร์เรา ขั้นตอนก็จะมีบอกหลังจากเราlog in เข้าในaccountของเราครับ

3. เมื่อเสร็จขั้นตอนท้ังสอง ก็ถึงเวลาซื้อขายตามต้องการแล้วครับ

ปล. ทุกขั้นตอนสามารถทำทางonlineได้หมดครับ แต่ปัญหาใหญ่ก็คือ การเสียภาษี เราจำเป็นที่จะต้องมีหมายเลขประจำตัวผู้เสียภาษีหรือที่เรียกว่า social security number ในการเปิดพอร์ต และจำเป็นต้องมีที่อยู่ในUSA (อันนี้สามารถใช้ที่อยู่ของเพื่อนหรือญาติแทนได้ครับ) ถ้ายังมีปัญหาหรือไม่เขาใจผมยินดีให้คำตอบได้ครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
puksf
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอถามแนวทางในการเปิดพอร์ต ตปท. โดยตรง

โพสต์ที่ 3

ส่วนเรื่องข้อดีข้อเสีย ผมว่าในมุมของนักลงทุนที่มีหลักฐานการสมัครพร้อม ก็ไม่น่าจะมีข้อเสียอะไรนะครับ แต่ถ้าในมุมของนักลงทุนที่หลักฐานไม่พร้อม ข้อเสียก็คงจะหนีเรื่องการเสียภาษีไม่พ้นครับ เนื่องจากจะต้องไปสมัครขอหมายเลขดังกล่าว และก็เรื่องความยุ่งยากในการจัดการด้านภาษีครับ
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 4

puksf เขียน:ส่วนเรื่องข้อดีข้อเสีย ผมว่าในมุมของนักลงทุนที่มีหลักฐานการสมัครพร้อม ก็ไม่น่าจะมีข้อเสียอะไรนะครับ แต่ถ้าในมุมของนักลงทุนที่หลักฐานไม่พร้อม ข้อเสียก็คงจะหนีเรื่องการเสียภาษีไม่พ้นครับ เนื่องจากจะต้องไปสมัครขอหมายเลขดังกล่าว และก็เรื่องความยุ่งยากในการจัดการด้านภาษีครับ
ขอบคุณอย่างสูงครับ คุณ puksf อยู่ในซานฟรานหรือครับ อยู่แถวเพียร์ รึเปล่าครับ อากาศที่ ซานฟรานเป็นอย่างไรบ้างครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
naphas12
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ทำอย่างไรถึงจะได้เลข social security number ครับ
โพสต์โพสต์