ลงทุนหุ้นในยุโรปประเทศไหนน่าสนใจสุด

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
art1234
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ลงทุนหุ้นในยุโรปประเทศไหนน่าสนใจสุด

โพสต์ที่ 1

คือเพิ่มเปิดบัญชีซื้อขายหุ้นต่างประเทศกับ ASP มีให้เลือกหลายประเทศ แต่ตัวเองเพิ่งเข้ามาศึกษา ไม่รู้มีท่านไหนเคยลงทุนพอจะ Share ความรู้ได้ไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

Re: ลงทุนหุ้นในยุโรปประเทศไหนน่าสนใจสุด

โพสต์ที่ 2

ระวัง Capital Gain Tax โดยเฉพาะเยอรมันและฝรั่งเศสนะครับ น่าจะเสีย 25-35% ผมอาศัยอยู่ยุโรปแต่เลือกลงทุนในไทยเพราะภาษีและค่าคอมนั้นถูกกว่ามาก ส่วนสวิสนั้นผมเข้าใจว่าไม่มี capital gain tax แต่มีภาษีบุคคลที่ค่อนข้างสูง (35%)

ถ้าเสีย capital gain tax 25% แล้วเราซื้อหุ้นราคา 100 ขึ้นไปเป็น 110 เวลาขายเราจะได้กำไรแค่ 110-2.5 = 107.5 หักกับค่าคิมมิชชั่นที่สูงและภาษีอื่นๆ ยังต้องระวังเรื่องของภาษีเงินได้ของไทยด้วยถ้าจะโอนกลับเมืองไทย

เรื่องกฏต่างๆและเรื่องภาษีผมมองว่าเป็นความเสี่ยงสำคัญมาก นอกจากนั้นแต่ละโบรคก็จะมีกฏที่แตกต่างกันในการเคลื่อนย้ายเงิน และเมื่อเงินมาถึงไทยแล้วก็จะมีเรื่องภาษีเงินได้ในไทยอีกต่อหนึ่ง คุยรายละเอียดตรงนี้กับโบรคให้ดีก่อนซื้อขายนะครับ

ถ้าจะเลือกสักประเทศ เลือกประเทศที่คุ้นเคยที่สุดดีกว่าครับ
Vi IMrovised
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

Re: ลงทุนหุ้นในยุโรปประเทศไหนน่าสนใจสุด

โพสต์ที่ 3

art1234 เขียน:คือเพิ่มเปิดบัญชีซื้อขายหุ้นต่างประเทศกับ ASP มีให้เลือกหลายประเทศ แต่ตัวเองเพิ่งเข้ามาศึกษา ไม่รู้มีท่านไหนเคยลงทุนพอจะ Share ความรู้ได้ไหมครับ
ผมมองว่าถ้าลงทุนระยะสั้น คือ (ซื้อปีนี้ 2012 และถือไว้ห้ามขาย และค่อยพิจารณาอีกครั้งหลังปี 2015) ผมมองว่า อังกฤษและเยอรมันน่าสนใจครับ แต่ยอมรับว่าการลงทุนระยะสั้นจะมีความเสี่ยงสูงโดยเฉพาะค่าเงินก็ลำบากแล้วครับ

แต่ถ้าลงทุนระยะกลาง คือ ซื้อปีนี้ 2012 ขายหลังปี 2020 ผมมองว่าเยอรมัน เพราะมีบริษัทที่แข็งแกร่งอยู่ก่อนแล้วและจะแข็งแกร่งขึ้นไปอีก โดยผมมองว่าปัญหายุโรปภายใน 5 ปี น่าจะ adopt ขึ้นครับ น่าสนใจครับ

สำหรับระยะยาว คือซื้อปีนี้ 2012 ขายหลังปี 2035 ผมมองว่ากลุ่มยุโรปเช่น สาธารณรัฐตุรกี น่าสนใจครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
champ412
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 4

ผมเคยมองๆหุ้นธนาคารอิตาลีครับ

Intesa Sanpaolo ครับผมเคยอ่านเจอนักลงทุนจากอเมริกาท่านหนึ่งไปลงทุนไว้ซึ่งผมก็มองเหมือนๆกันว่าถ้าสเปน กับ อิตาลีจะล้ม ธนาคารไหนจะไม่ล้มบ้าง

ให้ดูเหมือนกับที่บ้านเราตอนเกิดวิกฤตนะครับว่าธนาคารไหนจะไม่ล้มบ้าง

ผมรอให้เกิด ราคาทรุดหนักๆอีกทีแล้วจะเข้าละครับ

อาจจะมีปัญหาเรื่องค่าเงินได้นะครับเวลาแลกกลับมา
Mooncake
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

Greece ครับ เข้าเวลาคนอื่นกลัว ราคามักดีแต่เสี่ยงสูง ออกก้อยชำ้นิดหน่อยแต่ออกหัวก็ชื่นใจสุดๆ
โพสต์โพสต์