การตั้งบริษัททำธุรกิจ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Warantact
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การตั้งบริษัททำธุรกิจ

โพสต์ที่ 1

มันก็เป็นการลงทุนอย่างนึงนะครับ ต้องลงแรงและความรู้ด้วย
ผมเพิ่งไปจดบริษัทมา

ไม่ทราบว่าต้องไปจดอะไรต่อมั่งถึงครับ เช่นจดVAT จดเลข อะไรพวกนี้น่ะครับ
ใครมีลิงค์สรุปให้ไหมครับ

บริษัทยอดขายเดือนละล้านครับ มีลูกจ้าง3คน ไทย2 ต่างชาติ1
Belffet

Re: การตั้งบริษัททำธุรกิจ

โพสต์ที่ 2

เยี่ยมครับ กิจการเป็นอย่างไร อย่าลืมมา update ให้ฟังด้วยนะครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จครับ
BHT

Re: การตั้งบริษัททำธุรกิจ

โพสต์ที่ 3

Warantact เขียน:มันก็เป็นการลงทุนอย่างนึงนะครับ ต้องลงแรงและความรู้ด้วย
ผมเพิ่งไปจดบริษัทมา

ไม่ทราบว่าต้องไปจดอะไรต่อมั่งถึงครับ เช่นจดVAT จดเลข อะไรพวกนี้น่ะครับ
ใครมีลิงค์สรุปให้ไหมครับ

บริษัทยอดขายเดือนละล้านครับ มีลูกจ้าง3คน ไทย2 ต่างชาติ1
ไปจด vat ถึงขายของที่ไม่เข้าก็ควรจดไว้ จดประกันสังคม หาผู้สอบบัญชี

ยื่นภาษีมูลค่าเพิ่มทุกเดือน ส่งเงินประกันสังคมทุกเดือน ยื่นภาษีนิติบุคลครึ่งปี ยื่นภาษีนิติบุคคลเต็มปี

ทำอะไรบางอย่างต้องมีเอกสารจัดการตามขั้นตอนการประชุมผู้ถือหุ้นลงมติ เพื่อให้ถูกต้องตามกฎหมาย

ถ้าเป็นเจ้าของคนเดียวบริหารเองไรเอง ก็ไม่ต้องกังวลโดนโกง แต่ต้องระวังลูกจ้างจะสร้างปัญหา ต้องระวังลูกค้าจะเบี้ยวไม่จ่าย
โพสต์โพสต์