พักเงินในออมทรัพย์ ระวังเรื่องการหักภาษี ณ ที่จ่าย!

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pathfinder
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พักเงินในออมทรัพย์ ระวังเรื่องการหักภาษี ณ ที่จ่าย!

โพสต์ที่ 1

ช่วงนี้เห็นมีเงินฝากดอกเบี้ยสูงกว่าบัญชีออมทรัพย์ปกติออกมาเช่น TMB Nofixed หรือล่าสุด ME by TMB ดอกเบี้ย 3.5% เผื่อว่าเพื่อนๆบางท่านพักเงินสดกันไว้ในบัญชีเหล่านี้..อย่าลืมพิจารณาว่ายังมีเรื่องภาษีดอกเบี้ยออมทรัพย์มาเกี่ยวข้องด้วย ผมขอสรุปประเด็นที่สำคัญ ตามที่ผมเข้าใจดังนี้ครับ

1. ถ้ามีรายได้จากดอกเบี้ยออมทรัพย์ (ไม่ว่าจะกี่บัญชี หรือกี่ธนาคารก็ตาม) ที่มีจำนวน
- น้อยกว่าหรือเท่ากับ 20,000 บาท ได้รับการยกเว้นภาษี
- มากกว่า 20,000 บาท ต้องเสียภาษี (แต่เราเลือกได้ว่าจะให้เป็น Final Tax หรือนำไปคำนวนรวมกับรายได้อื่น)
2. หากธนาคารจ่ายดอกเบี้ยออมทรัพย์เกิน 20,000 บาท ธนาคารมีหน้าที่หักภาษี ณ. ที่จ่ายไว้ 15% (และธนาคารมีหน้าที่ส่งข้อมูลเกี่ยวกับการจ่ายดอกเบี้ยให้กับกรมสรรพากร)
3. ในกรณีที่เรามีบัญชีอยู่หลายบัญชีหรือหลายธนาคาร แล้วเราได้รับดอกเบี้ยออมทรัพย์รวมแล้วเกิน 20,000 บาท เรามีหน้าที่แจ้งธนาคารให้หักภาษี ณ ที่จ่ายไว้ ถ้าเราไม่แจ้งและโดนธนาคารหักภาษีไว้บ้าง ไม่หักบ้าง อาจต้องจ่ายเพิ่ม!!

จากข้อมูล http://www.sanpakornsarn.com/page_artic ... hp?aID=131 ) กล่าวว่า"ในกรณีที่เลือกนำมา รวมคำนวณกับเงินได้อื่น จะต้องนำเงินได้ดอกเบี้ยที่ได้รับในปีภาษีนั้นทั้งหมดมารวมคำนวณภาษี จะเลือกเฉพาะบางส่วนหรือบางรายการมารวมคำนวณภาษีไม่ได้"

ดังนั้นกรณีที่เราได้รับดอกเบี้ยจากหลายธนาคารหรือหลายบัญชี และหากบางบัญชีไม่ได้ถูกหักภาษี ณ ที่จ่ายไว้ (อาจเกิดจากธนาคารไม่รู้ว่าเราได้รับ ดอกเบี้ยเกิน 20,000 หรือเราอาจไม่ได้แจ้งให้ธนาคารทราบก็ตาม)...ผลที่ตามมาคือเราจะต้องนำดอกเบี้ยที่ไม่ได้ถูกหักภาษีไว้มาคำนวนเป็นรายได้...และเนื่องจากข้อกฏหมายที่กำหนดให้เราต้องนำมาทั้งจำนวน...ดังนั้นเราต้องนำดอกเบี้ยที่ถูกหักภาษี ณ ที่จ่ายไว้แล้วมารวมกับรายได้ด้วยโดยปริยาย (ไม่สามารถคิด Final Tax ได้โดยปริยายเหมือนกัน)

กรณีนี้คล้ายๆกับเงินปันผลกองทุน ที่เราสามารถเลือกได้ว่าจะนำเงินปันผลมารวมกับรายได้ หรือเป็น Final Tax ก็ได้...แต่ต้องทำทุกรายการ จะเลือกเฉพาะบางส่วนหรือบางรายการมารวมคำนวณภาษีไม่ได้
ดังนั้นหากมีฐานภาษีเกิน 15% ต้องวางแผนหน่อยนะครับ ถ้าคิดว่าได้ดอกเบี้ยเกิน 20,000 จากหลายธนาคาร ก็ให้แจ้งธนาคารให้หักภาษี ณ ที่จ่ายไว้ตั้งแต่แรกเลยเพราะถ้าไม่แจ้งเขาจะไม่หักไว้ แทนที่จะเสียภาษี 15% อาจต้องจ่ายเพิ่มตามฐานภาษีเรานะครับ!!

หมายเหตุ:
ขอขอบคุณ คุณจักรพงษ์ จาก Money Coach ที่ให้คำแนะนำครับ https://www.facebook.com/MoneyCoachforT ... ed_comment
Focusing on quality and cheapness simultaneously helps investors beat the market!
rakoilnaka

Re: พักเงินในออมทรัพย์ ระวังเรื่องการหักภาษี ณ ที่จ่าย!

โพสต์ที่ 2

ของผมเคยเกิน 20,000 ถ้ารวมกันหลายแบงค์เหมือนกันคับ..ผมเคยทักท้วงให้ธนาคารหัก ณ ที่จ่ายกรณีนี้เหมือนกันคับ แต่ในทางปฏิบัติพนักงานธนาคารไม่ยอมหัก ณ ที่จ่ายให้
Pathfinder

Re: พักเงินในออมทรัพย์ ระวังเรื่องการหักภาษี ณ ที่จ่าย!

โพสต์ที่ 3

rakoilnaka เขียน:ของผมเคยเกิน 20,000 ถ้ารวมกันหลายแบงค์เหมือนกันคับ..ผมเคยทักท้วงให้ธนาคารหัก ณ ที่จ่ายกรณีนี้เหมือนกันคับ แต่ในทางปฏิบัติพนักงานธนาคารไม่ยอมหัก ณ ที่จ่ายให้
กรณีของคุณ rakoilnaka คือไปแจ้งธนาคารให้หักภาษีหลังจากได้ดอกเบี้ยมาแล้วหรือเปล่าครับ ธนาคารจึงไม่ยอมหักให้?
ผมเข้าใจว่าเราจะต้องแจ้งให้ธนาคารหักภาษีไว้ ก่อนที่ธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยให้เราครับ ซึ่งธนาคารก็ไม่ควรที่จะปฏิเสธเราด้วย

ข้อมูลจากประกาศอธิบดีกรมสรรพากร เกี่ยวกับภาษีเงินได้(ฉบับที่ 55) ก็ระบุว่าให้เราแ้จ้งธนาคารได้ครับ
ข้อ 5 “กรณีผู้มีเงินได้ได้รับดอกเบี้ยเงินฝากตามข้อ ๒ จากทุกธนาคารรวมกัน มีจำนวนทั้งสิ้นเกิน ๒๐,๐๐๐ บาท ตลอดปีภาษีนั้น ให้แจ้งแก่ธนาคารผู้จ่ายดอกเบี้ยดังกล่าว เพื่อหักภาษีเงินได้ ณ ที่จ่าย และนำส่งตามมาตรา ๕๐ (๒) และมาตรา ๕๒ แห่งประมวลรัษฎากร เว้นแต่ธนาคารผู้จ่ายดอกเบี้ยแต่ละแห่งได้จ่ายดอกเบี้ยเงินฝากดังกล่าวมีจำนวนรวมกันทั้งสิ้นเกิน ๒๐,๐๐๐ บาท ตลอดปีภาษีนั้นให้ธนาคารผู้จ่ายดอกเบี้ยเงินฝากนั้นหักภาษีเงินได้ ณ ที่จ่าย และนำส่งตามมาตรา ๕๐ (๒) และมาตรา ๕๒ แห่งประมวลรัษฎากร”
(อ้างอิง http://www.rd.go.th/publish/3187.0.html)

เนื่องจากผมไม่เคยแจ้งธนาคารเหมือนกัน เพราะผมวางแผนไว้ว่าจะรับดอกเบี้ยไม่เกิน 20,000 จึงไม่ทราบว่าในทางปฏิบัติเป็นอย่างไร
แต่ผมเคยสอบ ME by TMB ผ่านทาง facebook ก็ได้รับคำตอบว่าเราสามารถแจ้งให้ธนาคารหักภาษี ณ ที่จ่ายได้ครับ
Focusing on quality and cheapness simultaneously helps investors beat the market!
simplelife

โพสต์ที่ 4

ด้วยความหลากหลายของกองทุนรวมประเภท Money Market Fund, Bond Fund อย่างปัจจุบัน ผมไม่เห็นสาเหตุของการเก็บเงินไว้ในบัญชีออมทรัพย์ จนได้ดอกเบี้ยถึง 20,000 บาท จากบัญชีออมทรัพย์เลยครับ

อยากทำ Asset Allocation เอาเงินไปเก็บไว้ใน MMF ดีกว่า ได้ดอกเบี้ยเยอะกว่า และเรารู้ว่ากองทุนเอาเงินไปลงทุนในอะไร ปลอดภัยกว่าเอาเงินไป"ฝาก"ธนาคารอีกครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
Pathfinder

โพสต์ที่ 5

simplelife เขียน:ด้วยความหลากหลายของกองทุนรวมประเภท Money Market Fund, Bond Fund อย่างปัจจุบัน ผมไม่เห็นสาเหตุของการเก็บเงินไว้ในบัญชีออมทรัพย์ จนได้ดอกเบี้ยถึง 20,000 บาท จากบัญชีออมทรัพย์เลยครับ

อยากทำ Asset Allocation เอาเงินไปเก็บไว้ใน MMF ดีกว่า ได้ดอกเบี้ยเยอะกว่า และเรารู้ว่ากองทุนเอาเงินไปลงทุนในอะไร ปลอดภัยกว่าเอาเงินไป"ฝาก"ธนาคารอีกครับ
ผมเคยพักเงินไว้ในกองทุนเหมือนกันครับ จนกระทั้งมีเงินฝากแบบไม่ประจำของ TMB 2.5% และล่าสุด ME by TMB 3.5% ออกมา ผมจึงเปลี่ยนออกมาพักไว้ที่บัญชีเงินฝากเหล่านี้บางช่วงเวลา ผมมีเหตุผลดังนี้ครับ
1. จากที่ผมดูผลตอบแทนย้อนหลังกองทุนเปิด(แบบขายได้ทุกวัน) ทั้งตลาดเงินกับตราสารหนี้ในประเทศ (ดูแบบผ่านๆ) ผมคิดว่าน้อยกอง(ไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่า)ที่ได้ผลตอบแทน 3.5% และกองที่ผมพักประจำก็ทำได้แค่สูงสุดไม่เกิน 1.x% เท่านั้น
2. เท่าที่สังเกตดู performance trend ของกองทุนเหล่านี้จะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ (และไม่แน่ใจว่า Top 5 จะเปลี่ยนไปเรื่อยๆด้วยหรือเปล่า) และผมไม่รู้กองใดจะได้ผลตอบแทนสูงๆเป็นกองต่อไป ผมจึงเลือกแบบชัวร์ๆ 3.5% ไว้ก่อนน่ะครับ

อยากได้คำแนะนำในการเลือกกองทุนจากคุณ simplelife เหมือนกัน เพราะผมใ้ช้วิธีนี้แบบชั่วคราว สุดท้ายถ้ายังไม่ได้ซื้่อหุ้นก็ต้องโยกออกไปกองทุนเหมือนเดิม หรือถ้าหาผลตอบซัก 3% จากกองทุนไม่ได้ ก็จะพักไว้ที่บัญชีเงินฝากนี้เหมือนเดิมและยอมถูกหักภาษี 15% ซึ่งเท่ากับว่าได้ผลตอบดอกเบี้ยหลังหักภาษี 2.975% ครับ
simplelife

โพสต์ที่ 6

Pathfinder เขียน:อยากได้คำแนะนำในการเลือกกองทุนจากคุณ simplelife เหมือนกัน เพราะผมใ้ช้วิธีนี้แบบชั่วคราว สุดท้ายถ้ายังไม่ได้ซื้่อหุ้นก็ต้องโยกออกไปกองทุนเหมือนเดิม หรือถ้าหาผลตอบซัก 3% จากกองทุนไม่ได้ ก็จะพักไว้ที่บัญชีเงินฝากนี้เหมือนเดิมและยอมถูกหักภาษี 15% ซึ่งเท่ากับว่าได้ผลตอบดอกเบี้ยหลังหักภาษี 2.975% ครับ
กองทุน MMF ผลตอบแทนจะผันแปรไปตามภาวะดอกเบี้ยของตลาดครับ ส่วนใหญ่จะใกล้เคียงกับดอกเบี้ยระยะสั้นมากๆของพันธบัตรรัฐบาล ซึ่งดูง่ายๆดูจาก

http://www.thaibma.or.th/yieldcurve/YieldTTM.aspx

ช่วง 0.08 ปี (30 วัน) กับ 0.25 ปี (3 เดือน) ตอนนี้ดอกเบี้ยได้ประมาณ 3.02 กองทุนพวกนี้จะมีค่าใช้จ่ายที่ต้องหักจาก 3.02 นี้ แต่จะสอดแทรกไปด้วยตราสารอื่นที่อาจจะความเสี่ยงสูงกว่าเล็กน้อย แต่ผลตอบแทนมากขึ้นไปอีกนิด ทำให้ปัจจุบัน yield ของกองทุนพวกนี้อยู่ใกล้เคียง 3% ทั้งนั้นครับ อาจจะ +/- นิดหน่อย

เช่นลองดู ทหารไทยธนพลัส ผลตอบแทน 3 เดือนย้อนหลังก็ประมาณ 3% ครับ

http://www.tmbam.com/v2/th/pricesPerfor ... p?accept=1

น่าจะยุ่งยากน้อยกว่าการไปฝากออมทรัพย์ เยอะจนได้ดอกเบี้ยเกิน 20,000 ในระดับที่ต้องจ่ายภาษีครับ ผลตอบแทนใกล้เคียงกันครับ เพราะถ้า 3.5% โดนหัก 15% ก็เหลือแค่ 2.975% ครับ แล้วยังไปเบียดเบียนส่วนของเครดิตปันผลที่อาจจะได้จากหุ้นอีก

แต่ถ้าจะ manage ให้ได้ดอกเบี้ยไม่เกิน 20,000 บาท เพื่อที่จะยังไม่ถึงส่วนที่จะจ่ายภาษี บัญชีออมทรัพย์พิเศษพวกนี้ก็น่าสนใจครับ อ้อ ตอนนี้มีของ ไทยเครดิตเพื่อรายย่อยที่ได้ 3.7% นะครับ แต่ต้องฝาก 1 ปี อย่างกับฝากประจำ แต่ดันเลี่ยงมาใช้ชื่อออมทรัพย์ ทำให้ไม่ต้องเสียภาษีเงินได้ ถ้าฝากประมาณ 500,000 ครับ

http://www.tcrbank.com/promotion_detail.php?proid=80

อ้อ และสำหรับยอดเงินฝากที่น้อยๆหน่อย ดอกเบี้ยต่างกัน 0.1-0.2% สมมติว่าเงินฝากซัก 100,000 บาท ดอกเบี้ยต่างกัน แค่ 100-200 บาทเองครับ เลือกฝากกับกองทุน/ธนาคารที่เดินทางสะดวกน่าจะคุ้มกว่าครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
Pathfinder

โพสต์ที่ 7

simplelife เขียน: ลองดู ทหารไทยธนพลัส ผลตอบแทน 3 เดือนย้อนหลังก็ประมาณ 3% ครับ

http://www.tmbam.com/v2/th/pricesPerfor ... p?accept=1

น่าจะยุ่งยากน้อยกว่าการไปฝากออมทรัพย์ เยอะจนได้ดอกเบี้ยเกิน 20,000 ในระดับที่ต้องจ่ายภาษีครับ ผลตอบแทนใกล้เคียงกันครับ เพราะถ้า 3.5% โดนหัก 15% ก็เหลือแค่ 2.975% ครับ แล้วยังไปเบียดเบียนส่วนของเครดิตปันผลที่อาจจะได้จากหุ้นอีก
จาก link ผลตอบแทนย้อนหลัง 3 เดือนของกองทุนเปิดทหารไทยธนพลัสได้ 3.06% น่าสนใจครับ แต่ยังต้องถูกหักค่าธรรมเนียมอีก 0.4% ใช่ไหมครับ?

และที่บอกว่าไปเบียดเบียนส่วนของเครดิตปันผลที่อาจจะได้จากหุ้น นี่หมายถึงอะไรครับ?

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ :D
simplelife

โพสต์ที่ 8

Pathfinder เขียน:จาก link ผลตอบแทนย้อนหลัง 3 เดือนของกองทุนเปิดทหารไทยธนพลัสได้ 3.06% น่าสนใจครับ แต่ยังต้องถูกหักค่าธรรมเนียมอีก 0.4% ใช่ไหมครับ?
เข้าใจว่านั่นเป็นผลตอบแทน หลังจากการหักค่าธรรมเนียมไปแล้วครับ
Pathfinder เขียน: และที่บอกว่าไปเบียดเบียนส่วนของเครดิตปันผลที่อาจจะได้จากหุ้น นี่หมายถึงอะไรครับ?
สมมติว่า ปันผลรวมเครดิตปันผลแล้ว 150,000 บาท เป็นรายได้ไม่เสียภาษีเลยซักบาท แต่ถ้ามีดอกเบี้ยอีกซัก 30,000 บาท กลายเป็น 180,000 ต้องเสียภาษี 3,000 บาทแทน ถ้าปล่อยให้หัก 15% ไปแบบไม่เอาคืนเท่ากับเสียภาษี 4,500 บาท

ถ้้าทำแบบนี้ สู้ฝากออมทรัพย์ให้ไม่ได้ดอกเบี้ยไม่เกิน 20,000 แล้วที่เหลือไปซื้อกองทุนรวมเลยดีกว่า ใช่ไหมครับ
Pathfinder

โพสต์ที่ 9

simplelife เขียน: เข้าใจว่านั่นเป็นผลตอบแทน หลังจากการหักค่าธรรมเนียมไปแล้วครับ
ถ้าได้เท่านี้ก็ดีเลยครับ หลังจากออกจากดอกเบี้ย 3.5% แล้วเหมาะที่จะย้ายเข้าไป
simplelife เขียน: สมมติว่า ปันผลรวมเครดิตปันผลแล้ว 150,000 บาท เป็นรายได้ไม่เสียภาษีเลยซักบาท แต่ถ้ามีดอกเบี้ยอีกซัก 30,000 บาท กลายเป็น 180,000 ต้องเสียภาษี 3,000 บาทแทน ถ้าปล่อยให้หัก 15% ไปแบบไม่เอาคืนเท่ากับเสียภาษี 4,500 บาท
อ้อเข้าใจล่ะครับ...option ที่เหมาะสมสำหรับแต่ละคนจะต่างกันไป ถ้าฐานภาษีสูงกว่า 15% เช่นทำงานประจำด้วย การปล่อยให้เป็น final tax จะคุ้มกว่า
simplelife เขียน: ถ้้าทำแบบนี้ สู้ฝากออมทรัพย์ให้ไม่ได้ดอกเบี้ยไม่เกิน 20,000 แล้วที่เหลือไปซื้อกองทุนรวมเลยดีกว่า ใช่ไหมครับ
ใช่ครับ อย่างน้อยวิธีนี้จะได้ส่วนต่างจากดอกเบี้ยเพิ่มมาอีกหน่อย
rakoilnaka

โพสต์ที่ 10

ถึงดอกเบี้ยออมทรัพย์รวมกันไม่เกิน 20,000 บาทเช่น 19,999 บาท แต่ถ้าเรามีดอกเบี้ยเงินฝากประจำหรือดอกเบี้ยพันธบัตรอื่นอีก อย่างงี้เราต้องขอให้ธนาคารหัก ณ ที่จ่ายป่าวคับ
Pathfinder

โพสต์ที่ 11

rakoilnaka เขียน:ถึงดอกเบี้ยออมทรัพย์รวมกันไม่เกิน 20,000 บาทเช่น 19,999 บาท แต่ถ้าเรามีดอกเบี้ยเงินฝากประจำหรือดอกเบี้ยพันธบัตรอื่นอีก อย่างงี้เราต้องขอให้ธนาคารหัก ณ ที่จ่ายป่าวคับ
คิดเฉพาะประเภทดอกเบี้ยออมทรัพย์ ไม่นำประเภทอื่นมารวมครับ (อ้างอิง http://www.rd.go.th/publish/3187.0.html )
Goldenpig

โพสต์ที่ 12

ผมเพิ่งคุยกับธนาคาร

ดอกเบี้ยปีนี้ยังไม่ออก ผมก็คิดว่าน่าจะทำเรื่องให้เขาหัก ณ ที่จ่ายไปเลย
ไม่อยากเอามาคิดภาษี เพราะ ผมมีบัญชีหลายธนาคาร หลายบัญชี

คำตอบ คือ ปัจจุบันไม่สามารถทำได้
โพสต์โพสต์