รบกวนคนที่มีความรู้เรื่องการทำและrenovateอพาร์ทเมนต์หน่อยครั

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนคนที่มีความรู้เรื่องการทำและrenovateอพาร์ทเมนต์หน่อยครั

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ

ผมมีญาติผู้ใหญ่อยู่คนนึง เขาค่อนข้างมีอายุแล้ว แกมีอพาร์ทเมนต์อยู่สองที่ ค่อนข้างเก่ามากทั้งคู่

แกบริหารและอยู่เองที่นึงครับ แต่อีกที่นึงเนี่ยแกอยากให้คนเช่าแบบเหมาำไปเลยว่าให้แกเดือนละ 30,000 แล้วที่เหลือเราก็เก็บกำไร (สัญญาเช่าเป็นระยะยาวมากครับ แต่ยังไม่ได้ตกลง แต่ทางผู้ใหญ่บอกว่าถ้าทำแล้วได้เงินต่ำกว่า 30,000 แกก็จะเอาเท่าที่ได้ เราก็แค่ถือว่าลงทุน renovate และทำงานฟรีไป)

ตัวอพาร์ทเมนต์นั้นมี 4 ชั้น 40 ห้องครับ ราคาค่าเช่าตอนนี้เดือนละ 2,000 ต่อห้อง เต็มตลอดเวลา เพราะอพาร์ทเมนต์ข้างเีคียงที่ใหม่กว่านั้น เช่ากัน 3,500-ุ6,000 กันหมดแล้วครับ ตัวที่ตั้งอยู่ในโลเคชั่นที่ค่อนข้างดีมากเลยครับ
คือผมเลยคิดว่าถ้าเอามา renovate ทาสีใหม่ ปรับปรุงห้องน้ำ ปรับปรุงส่วนกลางนิดหน่อย เอาให้เหมือนใหม่ น่าจะได้ค่าเช่าสัก 3,200 เป็นอย่างน้อย (เพราะที่เห็นแถวๆนั้นต่ำสุด 3,500 ก็ไม่ใช่ว่าจะดูดีเท่าไหร่ น่าจะเกือบ 10 ปีได้) ไม่ทราบว่ามีใครพอประมาณการณ์ได้บ้างมั้ยครับว่าค่า renovate จะใช้เงินประมาณเท่าไหร่

อีกอย่างเราคงต้องจ้างคนดูแล (อาจใช้คนเดิม แต่ยังไม่ได้ถามว่าเท่าไหร่) และ fixed cost อื่นๆนี่มีอะไรอื่นๆที่ผมคิดไม่ถึงบ้างรึเปล่า เช่น น้ำ ไฟส่วนกลาง

ด้วยความว่าผมไม่ค่อยมีประสบการณ์ด้านนี้ ถ้ายังไงมีอะไรแนะนำก็ขอขอบคุณนะครับ

ส่วนตัวผมเองคิดคร่าวๆแล้วว่า ถ้าค่า renovate ไม่สูงมาก น่าจะคุ้มนะครับ และญาติผู้ใหญ่ท่านนี้คงไม่โกงผมครับ เพราะเคยทำธุรกิจและสนิทกับแม่ผม เป็นคนใจดีมากๆเลยครับ

เจก
MindTrick

Re: รบกวนคนที่มีความรู้เรื่องการทำและrenovateอพาร์ทเมนต์หน่อ

โพสต์ที่ 2

ลองเรียกผู้รับเหมาไปตีราคาเลยครับ สัก2-3เจ้า

ใช้2เจ้า เแยกตึกกันก็ดีครับ กระจายความเสี่ยง ส่วนตัวไม่ชอบใ้ช้เจ้าเดียว ทำ 2ที่พร้อมกันครับ

จ่ายค่างวดสุดท้าย พยายามให้จ่ายเงินสัก 15 หรือ20%++ ครับ ยิ่งเยอะยิ่งดี จะได้ไม่โดนทิ้งงาน
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
DUKE

Re: รบกวนคนที่มีความรู้เรื่องการทำและrenovateอพาร์ทเมนต์หน่อ

โพสต์ที่ 3

ระวังเรื่องภาษีด้วยนะครับ คำนวนดีๆ เรื่องภาษีท้องที่ที่จ่ายเทศบาลน่ะตัวดีเลยครับ :P
happy with life, enjoy all seasons
โพสต์โพสต์