เปิดลงทุนตรงเอง เปรียบเทียบกับ ผ่าน Broker ในประเทศ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
GUNN
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เปิดลงทุนตรงเอง เปรียบเทียบกับ ผ่าน Broker ในประเทศ

โพสต์ที่ 1

อยากถามผู้รู้ครับ ว่าถ้าผมจะลงทุนในหุ้น ใน USA
1 เปิด บัญชีเองเลย ใน US หรือ
2 เปิดผ่าน broker บ้านเราที่มีบริการ

ขอบคุณครับ
sssjjjj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 59

Re: เปิดลงทุนตรงเอง เปรียบเทียบกับ ผ่าน Broker ในประเทศ

โพสต์ที่ 2

ของบ้านเราก็ดี ตรงที่ ถอนฝากสะดวก และค่าธรรมเนียมอย่าง Phillip ผมว่าก็ไม่สูงท่าไหร่หนัก

แต่ว่า ระบบซื้อขาย และ Real Time ไม่ดีครับ คือเรา เห็นแค่้ Bid-Offer Level เดียวเอง

ถ้าเป็นของ Broker เมืองนอก น่าจะมี Level II ให้ดูด้วย ซึ่งก็สะดวกกว่า กรณีจะซื้อจะขาย แถม Short ได้อีกต่างหาก ของ Phillip ได้แต่ Long อย่างเดียว
Tutor539

Re: เปิดลงทุนตรงเอง เปรียบเทียบกับ ผ่าน Broker ในประเทศ

โพสต์ที่ 3

เปิดต่างประเทศโดยตรงเลยครับ ไม่ยาก ติดต่อโบรกเกอร์ตามรายละเอียดให้ติดต่อใน web เ้้ค้าได้เลยครับ มี platform ที่ดีมาำกๆ ครับ บางแห่งเกือบเป็น trading bot เลยครับ เราสามารถตั้งค่าตามประเภทของคำสั่งที่เค้ามีให้ (เยอะมาก) แล้วทิ้งไว้เลยก็ได้ครับ เช่น trailing stop, trailing stop limit, stop limit, limit on open, limit on close, one cancel all, place or cancel order at specific time, etc., เยอะจริงๆ (...ไม่ต้องคิดต่อก็รู้เลยครับว่าทำไมโบรกเกอร์บ้านเราไม่ใช้กันเสียที..)

ลองถามอากู๋กเิกิ้ลแล้วเลือกดูตามความชอบได้เลย
http://www.brokerage-review.com/stock-b ... firms.aspx
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

โพสต์ที่ 4

Tutor539 เขียน:เปิดต่างประเทศโดยตรงเลยครับ ไม่ยาก ติดต่อโบรกเกอร์ตามรายละเอียดให้ติดต่อใน web เ้้ค้าได้เลยครับ มี platform ที่ดีมาำกๆ ครับ บางแห่งเกือบเป็น trading bot เลยครับ
เปิดต่างประเทศโดยตรง ตอนโอนเงินออก โอนยังไงหรือครับ ผมสงสัย ? เดินไปที่ธนาคารแล้วบอกว่าโอนเงินไปต่างประเทศ ซื้อหุ้น ? ผมว่าพนักงานเขาไม่ยอมทำรายการให้หรอก

ขอบคุณครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
sssjjjj
ผู้ติดตาม: 59

โพสต์ที่ 5

โอนที่ Super Rich ได้ครับ
Tutor539

โพสต์ที่ 6

โอนได้ครับ ระบุในใบโอนว่าลงทุนในหลักทรัพย์ต่างประเทศ เคยส่งตรงสาขาย่อยเมเจอร์อเวนิวรัชโยธินหลักหมื่นเหรียญ น้องๆ เจ้าหน้าที่ก็อัธยาศัยดีครับ ไม่มีปัญหา
Tutor539

โพสต์ที่ 7

ลืมไป ที่เคาน์เตอร์ใบโพธ์ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

โพสต์ที่ 8

เคยถามแถวบ้านเขาบอกว่าโอนไม่ได้ สงสัยต้องไปโอนที่แบ๊งก์ใหญ่ๆ

ขอบคุณครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
kennabee

โพสต์ที่ 9

แล้วเวลาโอนเงินกลับเข้าประเทศ ตามแบงค์ไทยต่างๆๆ จะทำยังไงครับ

ถ้าได้ มีแนะนำโบรกเกอร์ไหนในต่างประเทศให้ไปเปิดบ้างครับ
โพสต์โพสต์