กองทุนอสังหา M-AAA

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
underdog
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

กองทุนอสังหา M-AAA

โพสต์ที่ 1

สงสัยครับอย่างนี้เรียกว่าMFCมีธรรมาภิบาลหรือไม่ IPO 10 บาทเข้ามาซื้อขายในตลาดได้2วัน ราคาเหลือ9.2บาท
ภาพประจำตัวสมาชิก
nACrophiles_117
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: กองทุนอสังหา M-AAA

โพสต์ที่ 2

เหมือนสองสามวันนี้ผมอ่านข่าวผ่านๆตา เจ้าของเดิมยังถือหุ้นแค่ไม่กี่เปอร์เซ็นต์เองครับ (จะหาข่าว แต่ก็หาไม่เจอเสียแล้ว - ลองหาเพิ่มดูนะครับ)

อีกอย่าง ถ้าเป็นกองทุนอสังหานี้ ผมก็ไม่เลือกที่จะเข้าซื้อพวกกิจการพวกโรงแรมนี่เหมือนกันครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
labor omnia vincit
Samathi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 3

จริงๆ กองนี้ไม่ได้บริหารโรงแรมโดยตรงนะครับ

กองนี้เป็นเจ้าของโรงแรม แล้วให้ผู้บริหารเก่าเช่า 15 ปี ดังนั้นรายได้ของกองนี้จะเป็น Fixed Income คนเข้าพักน้อยหรือเยอะไม่เกี่ยวกับกับ Performance กองทุนนี้เลยอย่างน้อย 15 ปี นะครับ
Connecting the dots

โพสต์ที่ 4

ถึงอย่างนั้นก็ตาม กำไรต่อหุ้นก็น้อยมากอยู่ดีไม่ใช่หรือครับ ?? เทียบกับราคาหุ้นตอนนี้
seilferif

โพสต์ที่ 5

เอ.. แต่เท่าที่อ่านมา เหมือนมีการกำหนดค่าเช่าไว้ชัดเจนเลย ถ้าตอนนี้ราคาหุ้นลง กำไรต่อหุ้นน่าจะมากขึ้นนี่นา ถ้าเทียบกับราคาพาร์ อาจจะเป็นตัวหนึ่งที่น่าเก็บไว้ยาวๆนา

โพสต์ที่ 6

seilferif เขียน:เอ.. แต่เท่าที่อ่านมา เหมือนมีการกำหนดค่าเช่าไว้ชัดเจนเลย ถ้าตอนนี้ราคาหุ้นลง กำไรต่อหุ้นน่าจะมากขึ้นนี่นา ถ้าเทียบกับราคาพาร์ อาจจะเป็นตัวหนึ่งที่น่าเก็บไว้ยาวๆนา
ครับ เป็น fixed income จริงๆ แต่สำหรับผม คำนวณดู fixed income ที่ว่า สุดท้ายแล้วจะให้ net profit, EPS, DPS เท่าไร เืทียบราคาหุ้นตอนนี้ ที่ลงมาจาก 10 บาทแล้ว ผมก็ยังไม่พอใจอยู่ดี อีกอย่าง ถึงจะเป็น fixed income ผมก็ไม่ prefer ธุรกิจแบบนี้อยู่ดีครับ (อย่างที่บอกข้างต้นไป) ผมมองว่ามันต่างจาก กองอสังหาตัวอื่นๆอีกหลายตัวที่ผมมองว่ามีจุดแข็งดีกว่า ปันผลดีกว่า ฯลฯ

มุมมองส่วนตัวล้วนๆครับ :P
seilferif

โพสต์ที่ 7

อ่อๆๆๆ ถ้าอย่างนั้นคงจะสนใจคนละกองกัน เค้าบอกว่ารายได้เกือบจะเท่ากับปันผลอยู่แล้วนะ สูงด้วย หรือเข้าใจผิดก็ไม่รู้ เข้าใจว่าแต่ละกองแต่ละ asset ก็มีจุดเด่นจุดด้อยแตกต่างกัน ถ้าจะเทียบกันคงยาก

รบกวนคุณ nACrophiles_117 ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำกองที่น่าสนใจ และช่วยแนะนำเรื่องการคำนวณดู fixed income ที่ว่าเพื่อให้เป็นแนวทางในการคัดเลือกด้วยได้ไหมหนอ ^-^
โพสต์โพสต์