ทำไมเมืองไทยกองทุน Passive Fund ถึงคิดค่าบริหารสูงจังครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Samathi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

ทำไมเมืองไทยกองทุน Passive Fund ถึงคิดค่าบริหารสูงจังครับ

โพสต์ที่ 1

ผมมองหา LTF, RTF ที่เน้นลงทุนในหุ้นและเป็นนโยบายอิง Index เท่าที่ผมเห็นค่าบริหารมีตั้งแต่ .7-2% แต่ในต่างประเทศจะประมาณไม่เกิน .5% เป็นเพราะกองทุนยังไม่ได้สเกลหรือครับ หรือเพราะตลาดยังแข่งขันไม่เพียงพอ
Connecting the dots
plasmid
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ทำไมเมืองไทยกองทุน Passive Fund ถึงคิดค่าบริหารสูงจังครั

โพสต์ที่ 2

ลองดูของ TMBAM ครับ ถ้าจำไม่ผิดคิดที่ 0.15% ต่อการซื้อขายแต่ละครั้งครับ แล้วก็เป็น passive เทียบกับ set50 ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ทำไมเมืองไทยกองทุน Passive Fund ถึงคิดค่าบริหารสูงจังครั

โพสต์ที่ 3

ตอนแรกเข้าใจว่าไม่ได้ economy of scale ครับ คือขนาดกองทุนมันใหญ่ไม่พอที่จะเก็บ 0.1% ต่อปี มาจ่ายเงินเดือนแล้วจะเหลือกำไร แต่พอไปดูกองทุน MMF ชื่อดัง ที่ใหญ่ที่สุด ยอดประมาณแสนล้าน ปรากฎว่ากลับมีค่าธรรมเนียมแพงกว่า กองทุน MMF ของธนาคารอื่นๆที่ขนาดกองทุนเล็กกว่าครับ

ให้ข้อสรุปว่า บล เขาอยากจะชาร์จเท่าไรก็ได้ เพราะสงสัยลูกค้าจะไม่สน
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
โพสต์โพสต์