อยากรบกวนสอบถามเรื่องขาย LTF ครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
nACrophiles_117
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากรบกวนสอบถามเรื่องขาย LTF ครับ

โพสต์ที่ 1

ผมสงสัยว่า การขาย LTF เป็นแบบ FIFO หรือครับ

สมมตินะครับว่า ผมซื้อ LTF ของธนาคารแห่งหนึ่ง

ปี 2009 ผมซื้อ A บาท
ปี 2010 ผมซื้อ B บาท
ปี 2011 ผมซื้อไปแล้ว C บาท แต่ยังไม่ได้เอาไปลดภาษี เนื่องจากต้องไปยื่นภาษีต้นปีหน้า

เกิดของปี 2011 นี้ ผมเปลี่ยนใจ จะไม่เอาไปลดภาษี และต้องการขายทิ้ง เจ้าหน้าที่ธนาคารบอกว่าไม่สามารถทำได้ หากขาย มันจะเป็นการขายของปี 2009 มันคือการ FIFO ??? จริงเท็จอย่างไรครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
labor omnia vincit
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

Re: อยากรบกวนสอบถามเรื่องขาย LTF ครับ

โพสต์ที่ 2

เขาบอกถูกแล้วครับ เป็น First In First Out ครับ ทางที่ดีซื้อแล้วถือให้ครบกำหนดเลยครับ หากขายออกจะโดนสรรพากรเพ่งเล็ง เข้ามาตรวจสอบวุ่นวาย หากขายก่อนเวลาแล้วมีกำไร ต้องเสียภาษีส่วนที่กำไรด้วย ลดหย่อนก็โดนเอาคืน โดนอยู่ในลิสต์เพ่งเล็งอีก อย่าเสี่ยงเลยครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
nACrophiles_117
ผู้ติดตาม: 0

Re: อยากรบกวนสอบถามเรื่องขาย LTF ครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณพี่โจมากครับ ได้ความรู้จากพี่โจอีกแล้ว :D
labor omnia vincit
โพสต์โพสต์