GLD KG965 BCHAY GOLD99

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: GLD

โพสต์ที่ 31

โกลด์ฟิวเจอร์ผมว่าไม่เกี่ยวเท่าไร ที่เกี่ยวโดยตรงคือ Gold spot ครับ สังเกตนะครับ ราคาระหว่างวันวิ่งตาม GS :D
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
VI Wannabe
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 32

POPTUNK เขียน:สนใจตัวนี้คับ แต่นอกจากดู nav ผมควรดู gold future ตัวไหนประกอบไปด้วยไหมคับ
ปล. งงระหว่าง gf10z11 กับ gfq11 ไอ้ 10 นี่คึอไรคับ
gf10z11 10 คือ size ทอง 10 บาท หมดอายุเดือน Dec ครับ
ส่วน gfq11 คือ size ทอง 50 บาท หมดอายุ เดือน Aug ครับ
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
POPTUNK
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณคับ ว่าแต่ gs นี่ดูจาก bloomberg ได้ใช่ไหมคับ
liang053

โพสต์ที่ 34

ตอนแรกผมก็สนใจจะลงทุนเหมือนกันนะครับ แต่ดูราคาแล้ว งง จริง ....
ผู้สนใจควรลงทุนด้วยความระมัดระวัง
ข้อมูลปิดตลาด วันที่ 18/08/2011
INAV : 2.4510 --> ซึ่งสะท้อนกับราคาทอง Gold Spot
ส่วนที่ Trade จริงอยู่ที่ --> 2.47 ต่างกัน 0.8%
แสดงว่าคน Trade เก็งกำไรว่าทองจะขึ้นอีก 0.8% --> อันนี้คือวันที่ 18/08/2011
แต่ถ้าวันอื่นก่อนหน้านี้ต่างกันกว่า 5% --> คนลงทุนโดยไม่รู้จริงอีกเยอะครับ เท่ากับซื้อทองในราคาที่สูงเกินจริง ...
VI Wannabe

โพสต์ที่ 35

POPTUNK เขียน:ขอบคุณคับ ว่าแต่ gs นี่ดูจาก bloomberg ได้ใช่ไหมคับ
gs = gold spot?

ดูจาก bisnews ก็มีครับ code RTXGL ครับ
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
iamwattae

โพสต์ที่ 36

เอาข่าวมาฝากครับ :D

As Chavez Pulls Venezuela's Gold From JP Morgan, Is The Great Scramble For Physical Starting?

http://www.zerohedge.com/news/chavez-pu ... l-starting
jo7393

โพสต์ที่ 37

หากใช้มือถือแอนดรอยด์ ก็โหลด App bloomberg มาใช้จะดู GS ได้สะดวกมากเลยครับ
(GS = Gold spot นะคร้าบ ไม่ใช่ GS แบตเตอรี่ นะคร้าบบบ อิอิ)

แถมลิ้งอีกอันสำหรับดู INAV ระหว่างวัน ว่ามี พรีเมี่ยมไหมดูได้ทุกตัวของ ETF ในหน้าเดียวกันครับ
http://www.settrade.com/C13_MarketSumma ... YPE&type=L
:B
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
jo7393

โพสต์ที่ 38

อ้อ ลืมบอกไปอีกเรื่องท่านที่อยากซื้อ ETF ทอง หากราคามีพรีเมี่ยม ยังไม่ต้องรัีบก็ได้นะครับ ได้ข่าวมาว่า ปลายปีนี้จะมีออกมาอีกกอง อิงราคาทองในประเทศด้วย ไม่ต้องกังวลกับ อัตราแลกเปลี่ยนนอกตัวทอง (จริงๆราคาทองในประเทศก็อิงกับอัตราแลกเปลี่ยนอยู่แล้ว) :B

MO101

โพสต์ที่ 39

เท่าที่สังเกตุดู เวลา ETF มีพรีเมี่ยม เย็นวันนั้นทองมักจะขึ้น เหมือนกับว่ามีคนรู้ล่วงหน้าว่าจะขึ้นเลย
คนเล่นทองเข้าดูอะไรกัน
ปริมาณการใช้ ประมาณการผลิตได้ อะไรแบบนี้ไหม อยากได้การวิเคราะห์แบบ VI สักหน่อย
jo7393

โพสต์ที่ 40

MO101 เขียน:เท่าที่สังเกตุดู เวลา ETF มีพรีเมี่ยม เย็นวันนั้นทองมักจะขึ้น เหมือนกับว่ามีคนรู้ล่วงหน้าว่าจะขึ้นเลย
คนเล่นทองเข้าดูอะไรกัน
ปริมาณการใช้ ประมาณการผลิตได้ อะไรแบบนี้ไหม อยากได้การวิเคราะห์แบบ VI สักหน่อย
สั้นเกินไปครับ หมายถึง GLD เข้าตลาดมาสั้นเกินไปที่จะบอกแบบนั้นได้ เพราะGLD ยังไม่ได้ผ่านช่วงที่ทองลงแล้วซึมยาวครับ

jo7393

โพสต์ที่ 41

ช่วงนี้เห็นเพื่อนๆฮือฮาเรื่องทองกัน
ผมเลยเอาวิธีคำนวนราคาทอง จาก Gold spot ที่กำหนดเป็น ทอง 99.99% ที่ราคาดอลล่าร์ทรอยออนด์ แปลงมาเป็น ที่ราคาทองบ้านเราคือ 96.5% และ ราคาบาทที่นน เป็น 15.16g
เป็นวิีธีการส่วนตัวที่ผมใช้ ไม่ได้เป็นที่แพร่หลายทั่วไปนะครับ
สูตรก็คือ (GS * อัตราแลกเปลี่ยนบาทต่อดอลล่าร์ * 0.4703928 )+ ค่าจัดการประมาณ 200 ถึง 300 บาท
เช่น (1841.30 * 29.85 * 0.4703928)+200= 26,054

POPTUNK

โพสต์ที่ 42

ขอบคุณครับ ว่าแต่ตอนนี้ทอง spot 1845 ควรจะเท่ากับ 26285.355 ใช่ไหมคับ แสดงว่า gld ตอนนี้ถูกกว่าทองจริงในตลาด ควรซื้อที่ราคาในตลาดได้เลยใช่ไหมคับ
.
jo7393

โพสต์ที่ 43

ต้องเข้าใจก่อนนะครับ ว่าราคาทองแท่งบ้านเรากำหนดโดยสมาคมค้าทอง ซึ่งมีที่มาจาก กม กำหนดไว้ว่าใครจะนำเข้าทองแท่งต้องเป็นสมาชิกสมาคสค้าทอง ดังนั้นจะมีผู้ที่สามารถนำเข้าได้เพียงจำนวนนึง เสมือนผูกขาดตลาดทองแท่ง ทุกวันตอนเช้าก่อน 9.30น. สมาชิกสมาคมรายใหญ่ จะโทรคุยกัน ประมาณว่าทองรับซื้อคืน และขายออกมากน้อยแค่ไหน ดังนั้นการกำหนดราคาทองแท่งในประเทศบางขณะอาจไม่สะท้อนความเป็นจริงครับ คือ บางทีอาจถูกกว่าตลาดโลก หากแรงขายคืนทองในประเทศมีมาก เขาก็กำไนดราคาถูกลงมาเพื่อส่งออกแล้วมีกำไร หากแรงซื้อในบ้านเรามีมาก ก็กำหนดราคาให้สูงกว่าเพื่อนำเข้ามาขายแล้วมีกำไร
ส่วนคำถามที่ว่า
POPTUNK เขียน:ขอบคุณครับ ว่าแต่ตอนนี้ทอง spot 1845 ควรจะเท่ากับ 26285.355 ใช่ไหมคับ แสดงว่า gld ตอนนี้ถูกกว่าทองจริงในตลาด ควรซื้อที่ราคาในตลาดได้เลยใช่ไหมคับ
.
ส่วนต่างนิกน่อยตรงนี้อาจไม่ใช่จุดสำคัญในการตัดสินใจซื้อ หรือขาย มั้งครับ
จุดที่ใช้ในการตัดสินใจน่าจะอยู่ที่เราคิดว่าราคานี้จะขึ้นต่อ หรือจะลงต่อ เหมือนการเก็งกำไรคอมโมทั่วไป
ยกเว้นเสียแต่ซื้อทองจริงเก็บยาวระดับ 3ปีขึ้นไป โดยเฉพาะหากเก็บเกิน 10ปีด้วยแล้ว คงไม่ต้องคิดมากพอใจก็ซื้อเพราะระยะยาวยังไงก็หนีเงินเฟ้อ ครับ
ส่วนตัวผมเองก็ไม่ได้เก็งราคาทองระยะสั้นด้วยครับ ส่วนใหญ่ซื้อแล้วถือเกิน 5ปีเป็นหลักครับ

POPTUNK

โพสต์ที่ 44

ขอบคุณคับ คิอผมกำลังคิดว่าจะซื้อ gld เก็บยาวๆ กับซื้อทองจิงเก็บยาวๆ อันไหนน่าสนใจกว่ากัน หรืออย่างละกี่ % ดี อีกอย่างคือทุนผมน้อยนะคับเลยซื้อได้ทีละนิด
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 45

POPTUNK เขียน:ขอบคุณคับ คิอผมกำลังคิดว่าจะซื้อ gld เก็บยาวๆ กับซื้อทองจิงเก็บยาวๆ อันไหนน่าสนใจกว่ากัน หรืออย่างละกี่ % ดี อีกอย่างคือทุนผมน้อยนะคับเลยซื้อได้ทีละนิด
รอฟังคำตอบเช่นกันครับ เเต่ขอถามเพิ่มว่า เรื่องเปรียบเทียบการลงทุนในทองโดยซื้อ GLD กับ ซื้อกองทุนทองเช่น TMBGOLD, KGOLD อันไหน work กว่าครับ

ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องทองเลยครับ :(
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
jo7393

โพสต์ที่ 46

เล่าเท่าที่รู้ นะครับ(ยืมชื่อช่วงรายการ อ.วีระ มา :mrgreen: )
TMBGOLD ผมเคยซื้ออยู่ช่วงนึงที่เปิดกองใหม่ๆ ข้อเสียที่ผมเจอและไม่ชอบคือ ตอนซื้อต้องซื้อก่อนบ่ายสอง หรือบ่ายสองครึ่ง (จำได้ไม่แน่ชัด) แต่เราจะรู้ว่าได้ NAV ที่เท่าไรต้องรอข้ามวัน เหมือนกองทุนต้องไปซื้อกองspdr และไปอ้างอิงที่ราคาปิด Gold spot ของนิวยอร์ค(ประมาณนั้น) ทำให้เรากว่าจะรู้ว่าซื้อได้ NAV ที่เท่าไรต้องรอข้ามวัน บางที่ตอนซื้อราคาถูก แต่ตกกลางคืนทองวิ่ง กลายเป็ฯเราได้ NAV แพงไป
ข้อเสียอีกอย่างการขายจะได้เงินคืน ถ้าจำไม่ผิด T+2 ทำให้ไม่เหมาะสำหรับคนที่จะสวิตท์ไปซื้อหุ้น หรือกองทุนอื่น และไม่สะดวกหากต้องการสวิตท์ไปซื้อหุ้นเพราะต้องไปเบิกถอนเงินยกเว้นทำผูก บช กันกับ ออมทรัพย์แล้วเอา บช โบรกมาผูกกะออกมทรัพย์แล้วค่อยใช้การโอนผ่านเนทอีกที
ส่วน TMBGOLD ต่างกับ KGOLD ยังไง คือ เคโกลด์มีจ่ายปันผล และมีการทำฟอร์เวิด อัตราแลกเปลี่ยนค่าเงินไว้ คือหาก Gold spot ขึ้น กี่% เคโกลด์อาจขึ้นได้ใกล้เคียง แต่ ค่าใช่จ่ายในการจัดการกองทุนน่าจะสูงกว่า อันนี้ไม่แน่ใจเพราะ เคโกลด์ผมไม่เคยซื้อครับ
พวก ETF ก็รู้กันอยู่แล้วว่าซื้อเท่าไรได้ที่ราคาเท่านั้นเลย และขายแล้วสวิตท์ไปซื้อหุ้นได้ทันที ส่วนเรื่องซื้อทองจริงกับ กองทุนทอง และETF ผมได้พูดไปในโพสก่อนหน้าแล้วนะครับ เกี่ยวกับเรื่องค่าจัดการกองทุน ค่ากำเหน็จ และโอกาสในการสวิตท์ไปซื้อหุ้น
อีกอย่างนึง การซื้อ GLD ไปรวมในกองหุ้นคล้ายๆเป็นตัวเวทพอร์ต ขึ้นอยู่กับคนชอบหรือไม่ เพราะเวลาหุ้นลงทองมักขึ้น แต่เวลาหุ้นขึ้นทองมักลงหากถือยาวในพอร์ตเดียวกันเวลาหุ้นขึ้นเราอาจเห็นพอร์ตขึ้นไม่มาก ยกเว้นสวิตท์ไปหุ้นหนักหน่อย ด้วยเหตุผลนี้หากส่วนที่ถือยาวจริงๆสำหรับทองผมก็ยังชอบทองจริงมากกว่า ยกเว้นเงินส่วนที่ตั้งใจจะซื้อหุ้นแต่รอเวลาก็จะไปซื้อ GLD ครับ

POPTUNK

โพสต์ที่ 47

ขอบคุณ คุณโจมากคับ ผมเห็นด้วยกับ คุณโจ เรื่องซื้อกองทุนมันเสียเวลาสวิทช์ไม่ทัน ผมคงซื้อ gld ไว้เวทพอร์ทเป็นช่วงๆ ดีกว่า
ว่าแต่เมื่อวาน nav 2.5632 ค่อยดีหน่อย
ผมเห็นใน pantip คนบ่นกับ gld ว่า mm ไม่ค่อยดีนี่หมายความว่าไงคับที่บอกราคาไม่ตามตัว spot เท่าไหร่
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 48

jo7393 เขียน:เล่าเท่าที่รู้ นะครับ(ยืมชื่อช่วงรายการ อ.วีระ มา :mrgreen: )
TMBGOLD ผมเคยซื้ออยู่ช่วงนึงที่เปิดกองใหม่ๆ ข้อเสียที่ผมเจอและไม่ชอบคือ ตอนซื้อต้องซื้อก่อนบ่ายสอง หรือบ่ายสองครึ่ง (จำได้ไม่แน่ชัด) แต่เราจะรู้ว่าได้ NAV ที่เท่าไรต้องรอข้ามวัน เหมือนกองทุนต้องไปซื้อกองspdr และไปอ้างอิงที่ราคาปิด Gold spot ของนิวยอร์ค(ประมาณนั้น) ทำให้เรากว่าจะรู้ว่าซื้อได้ NAV ที่เท่าไรต้องรอข้ามวัน บางที่ตอนซื้อราคาถูก แต่ตกกลางคืนทองวิ่ง กลายเป็ฯเราได้ NAV แพงไป
ข้อเสียอีกอย่างการขายจะได้เงินคืน ถ้าจำไม่ผิด T+2 ทำให้ไม่เหมาะสำหรับคนที่จะสวิตท์ไปซื้อหุ้น หรือกองทุนอื่น และไม่สะดวกหากต้องการสวิตท์ไปซื้อหุ้นเพราะต้องไปเบิกถอนเงินยกเว้นทำผูก บช กันกับ ออมทรัพย์แล้วเอา บช โบรกมาผูกกะออกมทรัพย์แล้วค่อยใช้การโอนผ่านเนทอีกที
ส่วน TMBGOLD ต่างกับ KGOLD ยังไง คือ เคโกลด์มีจ่ายปันผล และมีการทำฟอร์เวิด อัตราแลกเปลี่ยนค่าเงินไว้ คือหาก Gold spot ขึ้น กี่% เคโกลด์อาจขึ้นได้ใกล้เคียง แต่ ค่าใช่จ่ายในการจัดการกองทุนน่าจะสูงกว่า อันนี้ไม่แน่ใจเพราะ เคโกลด์ผมไม่เคยซื้อครับ
พวก ETF ก็รู้กันอยู่แล้วว่าซื้อเท่าไรได้ที่ราคาเท่านั้นเลย และขายแล้วสวิตท์ไปซื้อหุ้นได้ทันที ส่วนเรื่องซื้อทองจริงกับ กองทุนทอง และETF ผมได้พูดไปในโพสก่อนหน้าแล้วนะครับ เกี่ยวกับเรื่องค่าจัดการกองทุน ค่ากำเหน็จ และโอกาสในการสวิตท์ไปซื้อหุ้น
อีกอย่างนึง การซื้อ GLD ไปรวมในกองหุ้นคล้ายๆเป็นตัวเวทพอร์ต ขึ้นอยู่กับคนชอบหรือไม่ เพราะเวลาหุ้นลงทองมักขึ้น แต่เวลาหุ้นขึ้นทองมักลงหากถือยาวในพอร์ตเดียวกันเวลาหุ้นขึ้นเราอาจเห็นพอร์ตขึ้นไม่มาก ยกเว้นสวิตท์ไปหุ้นหนักหน่อย ด้วยเหตุผลนี้หากส่วนที่ถือยาวจริงๆสำหรับทองผมก็ยังชอบทองจริงมากกว่า ยกเว้นเงินส่วนที่ตั้งใจจะซื้อหุ้นแต่รอเวลาก็จะไปซื้อ GLD ครับ
ขอบคุณครับพี่jo ชัดเจนครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
jo7393

โพสต์ที่ 49

ส่วนเรื่องซื้อทองจริงกับ กองทุนทอง และETF ผมได้พูดไปในโพสก่อนหน้าแล้วนะครับ
จำผิดห้องเคยโพสไปก่อนหน้าแต่คนละห้อง เลยเอามาแปะไว้ละกันครับ
ตามความคิดผม GLD น่าใช้เป็นที่พักเงินสำหรับรอตลาดหุ้นรอบใหญ่นะครับ หมายถึงคาดว่าต้องการรอตลาดหมี อาจใช้เวลาสัก ปีสองปี แต่หากเก็บยาวกว่านั้นซื้อทองแท่งหรือรูปพรรณไปเลยดีกว่าครับ เพราะ GLD มีค่าจัดการกองทุน หากจำไม่ผิดประมาณ 1% ในขณะที่ทองแท่งประหยัดส่วนนี้ไปได้ เช่นถือ GLD นานสัก 7ปี เท่ากับโดนค่าดูแลประมาณ 7% มันจะมีค่าเท่ากับซื้อทองรูปพรรณไว้ใส่เลยนะครับ (ทองรูปพรรณค่ากำเหน็จประมาณ 500-800 บ. เท่ากับประมาณ 2.5-3% ส่วนตัวเนื้อทองรูปพรรณหากซื้อแล้วขายจะขาดทุยประมาณ 5%)
หากถือยาวกว่า 7ปี ถือทองรูปพรรณดีกว่า GLD แต่หากถือทองแท่งก็จะดีที่สุดสำหรับระยะยาวครับ
เพราะทองแท่งหากซื้อแท่งละ 10 บ.ไม่มีค่าบลอก ส่วนต่างซื้อขายเพียงประมาณ 0.5% เท่านั้นเอง พูดง่ายๆหากถือ 1ปี ทองแท่งคุ้มกว่า GLD แล้วครับ แต่หากคิดในแง่ความสะดวกเวลาจะสวิตไปซื้อหุ้น เพราะหากมัวแต่เอาทองแท่งวิ่งไปขายอาจเสียโอกาสในการซื้อหุ้น อย่างนี้แล้ว GLD เป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ
สรุปคือ หากใช้พักเงินประมาณ 1-2ปี เพื่อซื้อหุ้น GLD น่าสนใจ
หากเก็บนานกว่า 2ปี ทองแท่งน่าสนใจกว่า
แต่หากเก็บยาวลงทุนให้รุ่นลูก จะเป็ฯรูปพรรณก็ไม่เสียหายเพราะระยะยาวระดับ 10ปี ขึ้นไปกำไรน่าจะเป็น 100% แล้ว การขาดทุนค่ากำเหน็จสำหรับทองรูปพรรณ เพียง7% แต่ใช้ในงานแต่งรุ่นลูกได้ หรือใช้เป็นเครื่องประดับเอาติดตัวไปได้ ไม่แตกต่างมาก และในอีก 10ปี ข้างหน้า ค่ากำเหน็จ(ค่าแรง) คงไม่อยู่ที่ราคาปัจจุบันแน่นอนครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... 9&start=30

ค่าจัดการกองทุนไม่ใช่ 1% นะครับแต่ตามรายละเอียดด้านล่างครับ ดังนั้นการคำนวณก็เปลี่ยนตัวเลขเอาเลยละกันนะครับ
1. ทั้งนี้ อัตราค่าธรรมเนียมดังกล่าวของกองทุนปัจจุบันเรียกเก็บจริงในอัตราประมาณร้อยละ
0.46 ต่อปี ของมูลค่าทรัพย์สินสุมธิของกองทุน(ไม่รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม)
2. บริษัทจัดการขอสงวนสิทธิในการเรียกเก็บค่าธรรมเนียมการขายหน่วยลงทุนในแต่ละกลุ่ม
ไม่เท่ากัน ทั้งนี้ บริษัทจัดการจะแจ้งให้นักลงทุนทราบรายละเอียดล่วงหน้าไม่น้อยกว่า 7 วัน
โดยจะปิดประกาศ ณ สำนักงานของบริษัทจัดการ และฝหรือ ผู้สนับสนุนการขาย (ถ้ามี)

jo7393

โพสต์ที่ 50

เป็นข้อมูลที่ผมเคยแปะไว้แต่ไปอยู่ในห้อง เศรษศาสตร์ข้างถนน เลยยกเอามาในห้องนี้ละกันเพราะเกี่ยวข้องกันอยู่ครับ
เอาข้อราคาทองย้อนหลังมาแปะไว้หน่อยนะครับ
7/2/2547 ราคาทองแท่ง 96.5% 7,400-7,500 ราคา Gold spot 403.35 ค่าเงินบาท 39.05
1/4/2547 ราคาทองแท่ง 96.5% 7,800-7,900 ราคา Gold spot 425.85 ค่าเงินบาท 39.21
1/4/2448 ราคาทองแท่ง 96.5% 7,900-8,000 ราคา Gold spot 427.60 ค่าเงินบาท 39.23
1/4/2549 ราคาทองแท่ง 96.5% 10,550-10,650 ราคา Gold spot 581.50 ค่าเงินบาท 38.875
3/7/2554 ราคาทองแท่ง 96.5% 23,250-23,350 ราคา Gold spot 1,658.30 ค่าเงินบาท 29.78

POPTUNK

โพสต์ที่ 51

ขอบคุณคฺณโจมากๆ คับ
jo7393

โพสต์ที่ 52

ขอแนะนำว่า เพื่อนๆที่ถือ GLD ควร copy inav ,date ,time คู่กับ Gold spot ,time ไว้เชคดูด้วยนะครับว่า บลที่ดูแลเขาทำได้ใกล้เคียงกับ Gold spot ด้วยหรือเปล่าทั้ง %ขึ้นและ %ลง ครับ เหมือนรู้สึกว่า Gold spot ขยับขึ้นแต่ inav ไม่ขยับตามเลย แปลกใจครับ เดวต้องตามดูสักระยะก่อนว่ามันวิ่งตามกันสักขนาดไหน ใหล้เคียงกันแค่ไหนครับ :D

MO101

โพสต์ที่ 53

ดูเหมือนราคาไม่ไปตาม gold sport เลยนะ กะคร่าวๆ GLD ควรอยู่ที่ 2.62 แล้วแต่ NAV ยังนิ่งอยู่แถวๆ 2.56
แถมการซื้อขายอยู่ที่ 2.52 ยังมี discount อีก
ประหลาดดีแท้
POPTUNK

โพสต์ที่ 54

งงเหมือนกันคับ ว่าไม่เห็นใกล้เคียงกับ inav เลย ห่างๆแบบน่าเกลียดไปนะ
jo7393

โพสต์ที่ 55

หากรู้สึกว่าราคาตลาดไม่แมตท์กับ nav ลองโทรไปสอบถามหรือต่อว่า ที่บล กรุงไทยได้ครับ เมื่อเช้าผมก็โทรไปทีนึง เหมือนเขาดูแลไม่ค่อยได้เรื่องครับ
บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุน กรุงไทย จำกัด (มหาชน)
KTAM Smart Plan: 0-2670-4900 ฮั่วเซ่งเฮงเป็น มาร์เกต เมคเกอร์ สงสัยมือใหม่ ดูแลไม่เอาไหนเลย :x :x

POPTUNK

โพสต์ที่ 56

ดีคับ จะได้โทรไปุถามดูคับ
jo7393

โพสต์ที่ 57

ทำให้เห็oจุดอ่อนของ ETF เมื่อเทียบกับทองแท่ง ราคาตลาดห่างจาก nav วันนี้ประมาณ 1.5% และ nav ของ ETF ก็ยังคลาดเคลื่อนจาก nav ของ SPDA เพราะไปซื้อกอง spda ได้ไม่เต็ม 100% เนื่องจากต้องกันเงินไว้เผื่อสภาพคล่องรองรับการซื้อขาย และspda เองก็ยังเคลื่อนจาก Gold spot อีกนิดหน่อยเพราะต้องกันเงินไว้เพื่อสภาพคล่องเวลา นลท ซื้อขายหน่วยลงทุนเช่นกัน
สรุป ETF จะมีความคลาดเคลื่อนจาก Gold spot มากพอควรโดยสาเหตุหลักไม่ได้อยูที่ spdr แต่อยู่ที่ Market makerของ GLD เอง เป็นจุดที่ทำให้เกิดราคาต่างมาก
เข้าใจว่าหากราคาต่างจาก nav มากแล้วเขาค่อยจัดการ ซื้อ หรือขาย แล้วนำไป ขายหรือซื้อ ต่อที่กอง ตปท เขาก็จะได้กำไรส่วนต่างมากขึ้น แทนที่จะเน้นดูแลราคาให้มกล้เคียง nav ตามหน้าที่อย่างที่ควรจะเป็น
เป็นความเข้าใจส่วนตัวของผมซึ่งอาจจะผิดก็ได้นะครับ โปรดใช้วิจรณญาณ ในการฟัง :D
สำหรับตัวผม เก็บทองจริงไปก่อนละกัน Bye Bye GLD

POPTUNK

โพสต์ที่ 58

ดูใน pantip มาคับ เลยตัดสินใจว่าเก็บทองจิงดีกว่าคับ เพราะคงไม่มีเงินพอที่จะทำกำไรได้เลยคับ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 70428.html
bye gld เหมือนกันคับ
jo7393

โพสต์ที่ 59

อีกนิดครับที่ลืมบอกไป การที่ ราคาตลาด เพี้ยนจาก nav 1.5% หรือคิดไปจนถึง Gold spot แล้วเพี้ยนไปสัก 2% บางท่านอาจคิดว่าไม่มาก แต่ที่คิดคิดจาก nav นะครับ สมมติท่านได้กำไรสัก 10% แล้วโดนราคาเพี้ยนไป 2% เท่ากับกำไรหายไป 20% เลยนะครับ :evil:

VI Wannabe

โพสต์ที่ 60

จริงๆ ดูกันที่ fact ผม track GLD return กับ GOLD SPOT return (ใช้ที่เวลา 15:00 ซึ่งตลาด HK ปิด) เค้าก็ทำได้ไม่เลวนะครับ
จาก วันที่ 5/8/11 - 24/8/11
GLD 12%
GOLD SPOT 11.7%

แต่ก็เห็นด้วยนะครับว่ามีการคิดค่า fee ซ้ำซ้อน ก็ถือว่าแลกกับความสะดวกในการซื้อขาย และ การที่ไม่ต้องระวังคนขโมยทองแท่งหรือทำหายละกัน :)