GLD KG965 BCHAY GOLD99

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า
ภาพประจำตัวสมาชิก
VI Wannabe
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: GLD

โพสต์ที่ 61

อ่อ GLD return นี่ใช้ NAV นะครับ เพราะ ราคาตลาดบางครั้งเพี้ยนๆ
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
anntomon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 62

หากราคามันไม่เป็นไปตาม NAV เอาไปขายคืนบริษัทได้หรือเปล่าครับนี่
ชนะใจตัวเองคือสิ่งที่ยิ่งใหญ่
VI Wannabe

โพสต์ที่ 63

anntomon เขียน:หากราคามันไม่เป็นไปตาม NAV เอาไปขายคืนบริษัทได้หรือเปล่าครับนี่

ถ้ามี 2 ล้านหุ้น ครบ 1 basket ของเค้า ขายได้ครับ
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 64

สังเกตว่าช่วงหลัง ไม่กี่วันมานี่ การดูแลของ Mkt Maker ดีขึ้นนะครับ ราคาในตลาดใกล้เคียงกับ inav ครับ :D
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
jo7393

โพสต์ที่ 65

ข้อมูลเก่าที่ผมทำไว้นะครับ Gold spot
Trend 1 7/8/2000-29/8/2005 275-430.91us/Oz xirr9.28%/year Timeline 5.96 yrs.
Trend 2 29/8/2005-18/3/2008 430.91-1,012.10us/oz xirr39.71%/yr Timeline 2.55 yrs
Trend 3 18/3/2008-26/9/2011 1,012.10-1532.64 xirr12.49%/yr Timeline 3.53 yrs
All time 7/8/2000-26/9/2011 275-1,532.64 xirr 16.67% Timeline 11.14 yrs
รูปเป็น Gold spot week :D
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 66

พอดีแปลกราฟคุณโจ ไม่ค่อยจะแน่ใจ

อย่างนี้ก็หมายความว่า trend ระยะยาว ทองคำก็จะปรับขึ้นไป 1900 -2000 อย่างนี้หรือเปล่า

ขอความรู้ด้วยครับ
jo7393

โพสต์ที่ 67

Paul VI เขียน:พอดีแปลกราฟคุณโจ ไม่ค่อยจะแน่ใจ

อย่างนี้ก็หมายความว่า trend ระยะยาว ทองคำก็จะปรับขึ้นไป 1900 -2000 อย่างนี้หรือเปล่า

ขอความรู้ด้วยครับ
สวัสดีครับพี่หมอพอลสุดหล่อ ครับผมเองก็เชื่ออย่างนั้นครับในระยะยาวทองหนีเงินเฟ้อ
ผมเชื่อว่าราคาทองขึ้นเพราะ 1.หนีเงินเฟ้อ 2.ดีมานด์มากกว่าซัพพลายด์(แต่แบบค่อยเป็นค่อยไป)
ทุกวันนี้ที่ทองผันผวนกว่าความเป็นจริงเพราะทองกระดาษ(พวก ฟิวเจอร์ )ครับ หากไม่มีทองกระดาษเข้ามาเกี่ยวข้องไม่น่าจะผันผวนรุนแรงแบบที่เป็นในช่วงไม่กี่ปีนี้ แต่หากดูจากภาพใหญ่จะเห็นว่าทองขึ้นมาตลอดครับ ต่างกันที่ความชันของกราฟ ช่วงที่ความชันของกราๆมาก ก็ได้ IRR มาก พอดีผมวิเคราะห์ไม่ออกจริงๆครับว่า คอมโมอย่างทองที่มีปัจจัยเกี่ยวข้องมากมาย ทั้ง ศก การเงิน การเมือง ไม่รู้จะคาดเดาได้อย่างไร ผมก็เลยใช้ดูกราฟย้อนหลัง แล้วทำ Channel ว่าทองจะวิ่งอยู่ในประมาณไหนครับ หากหลุด Channel ก็อาจเป็นการเริ่ม Channelที่มีความชันต่างกันออกไป เป็น Channel ใหม่ครับ ผมคิดว่าต้องดูภาพใหญ่เห็นกราฟวีค หากดูใกล้เป็นday หรือ รายชั่วโมง มันจะผันผวนมากจนคาดการณ์ราคาตลาดไม่ได้เลยครับ
หากพี่หมอสนใจ etf ทอง ผมแนะนำอีกตัวนะครับ KG965 เป็น ETF ทองที่มีการเคลื่อนไหวใกล้เคียงทองจริงในบ้านเรามากกว่า GLD ที่มีค่า Tracking Error มากกว่าครับ
KG965 เป็นการนำ Glod spot และอัตราแลกเปลี่ยนเงินบาทต่อดอลล่าร์ และทอนมาเป็นทอง 96.5% ทำให้ได้ราคาจริงก่อนที่สมาคมค้าทองคำบ้านเราจะนำไปตั้งราคาภายในประเทศอีกที เช่น Gold spot 1612 และ usd/th 31
ราคาทอง 96.5% จะได้ที่ประมาณ 23,506 ดังนั้น KG965 ราคา inav จะอยู่ที่ประมาณ 23.506 ครับ
แต่สมาคมค้าทองจะเอาไปตั้งราคาเป็นประมาณ 23,600-23,700 (ราคาทองแท่งตัวบน ตัวล่าง)
ส่วนราคาซื้อขาย KG965 ในตลาดอาจมีเรื่อง ดีมานด์ ซัพพลายด์เข้ามาเกี่ยวบ้าง ไม่มาก ดังนั้นราคาอาจอยู่ระหว่าง 23.45-23.55 ที่เห็นจะประมาณนั้นครับ ทำให้เราดูง่ายเช่นดูราคาทองแท่งที่สมาคมประกาศ แล้วเราไม่ซื้อแพงกว่าราคาที่สมาคมประกาศเป็นอันใช้ได้ จะได้ราคาที่ใกล้เคียง inav ครับ(โดยการ เอาราคาทองแท่งสมาคมประกาศ หาร 1000)
ครับผ๊ม :D

jo7393

โพสต์ที่ 68

เอากราฟที่เพิ่งอัพเดทเพิ่มอีก week มาให้ดูครับ จะเห็นว่ามันยังสามารถวิ่งอยุ่ใน channel ที่ผมตีกรอบไว้ได้ครับ
เหตุที่ผมเชื่อว่าทองขึ้นได้เรื่อยๆ อย่างที่กล่าวไป 2ข้อแล้ว
คือขึ้น เพราะ 1.เงินเฟ้อ ผมเชื่อว่าเงินเฟ้อติดลบคงยากที่จะเกิดขึ้น และเงินเฟ้อที่ติดลบหลายๆปียิ่งเกืิดได้ยากมากกก ดังนั้นทองหนีเงินเฟ้อย่อมมีแต่ทางขึ้น (ไม่นับการผันผวนระยะสั้นนะครับ)
2 ดีมานด์ มีแต่จะเพิ่มประชากรบนโลกมีแต่จะมากขึ้น ความต้องการครอบครองทองมีแต่จะมากขึ้น รวมถึงอุตสาหกรรมต่างๆ ที่นำไปใช้ ดังนั้นเมื่อไรที่ทองถูกลงก็จะมีการนำไปใช้ในอุตสาหกรรมมากขึ้น เมื่อไรทีทองแพงก็หันมาใช้โลหะเงินในอุตสาหกรรมแทน และการทำเหมืองทอง จะได้ทองประมาณ3g ต้องเอาหินในเหมืองประมาณ 1ตันมาบดเป็นผงแล้วจึงสกัดจึงจะได้ทองประมาณ 3g ผมจึงมองไม่เห็นทางที่ซัพพลายด์จะมากกว่าดีมานด์ได้เลยครับ

Paul VI

โพสต์ที่ 69

ขอบคุณครับ แต่ผมอ่านสัมภาษณ์นักเศรษฐศาสตร์ระดับประเทศของเรา ท่านหนึ่งว่าอาจจะเกิดภาวะเงินฝืดได้ อย่างนั้นจะมีผลต่อราคาทองหรือเปล่า

ตอนนี้ผมกำลังอยู่ในช่วง อ่านไปถามไปครับ
Paul VI

โพสต์ที่ 70

ว่าแต่ผมเสนอคุณ jo ให้คุณโจ เป็นคนตั้งกระทู้รวม etf ทองคำทั้งหมดเลยเช่น kg965 bchay kg999

ดีมั้ยครับ
jo7393

โพสต์ที่ 71

Paul VI เขียน:ว่าแต่ผมเสนอคุณ jo ให้คุณโจ เป็นคนตั้งกระทู้รวม etf ทองคำทั้งหมดเลยเช่น kg965 bchay kg999

ดีมั้ยครับ
ผมเองก็ไม่รู้ทุกตัวเกี่ยวกับ ETF ทองนะครับ เพียงแต่ผมอยู่ในวงเกี่ยวกับทอง และรู้ลึกตื้นหนาบางเกี่ยวกับสมาคมทองอยู่บ้าง เลยทำความเข้าใจได้ง่ายพอสมควร แต่ถ้าพี่พอลสนใจกองไหนที่ผมไม่ได้ตาม ผมจะลองหาข้อมูลให้ครับ แต่ไม่แน่ใจจะตอบได้หมดทุกคำถามไหมครับ
ส่วนเรื่องเิงินฝืดมีผลกับราคาทองไหม คงจะใช่ครับ เงินฝืดในความหมายบ้านๆคือเงินหายาก ไม่ค่อยหมุนเวียนมากพอ
น่าจะส่งผลต่อการซื้อพวกเครื่องประดับจะได้รับผลกระทบ รวมถึงกองทุนทองใช้หักภาษีไม่ได้ ดังนั้นคนต้องเลือกซื้อกองทุนที่กักภาษีได้ก่อน เงินเหลืออยากลงทุนค่อยมาลงกองทอง หากเงินหายากขึ้นการลงทุนในกองทองย่อมลดลงก่อนเป็นอันดับแรก น่าจะเป็นอย่างนั้นนะครับ

jo7393

โพสต์ที่ 72

กอง BCHAY เป็นอีกกองที่ผมได้ดูรายละเอียดบ้างแล้วครับ
กองนี้ อิงราคาทองแท่งตามที่สมาคมประกาศครับ ดังนั้น inav จะเท่ากับ ราคาทองแท่งที่ประกาศแต่ละวัน หาร 1000 โดยประมาณนะครับเพราะยังมีค่าจัดการกองทุนที่ต้องหักรายปี(นำมาคำนวนหักรายวันและกองทุนก็ไม่ได้ถือทองทั้ง 100% เพราะต้องกันเงินไว้สำหรับสภาพคล่องด้วยครับ) เช่น วันนี้ราคาทองสมาคมประกาศ 23850-23950 นำตัวล่างคือ 23850 หาร 1000 = 23.85 แต่ inav = 23.8269 ครับ
ก่อนผมซื้อก็ดูตัวนี้ครับ แต่ด้วยความที่อิงราคาที่สมาคมประกาศ ไม่ได้อิงราคาจากการคำนวนทองจากตลาดโลก เพราะราคาที่ีสมาคมประกาศจะมีการแทรกแซงราคาได้นิดหน่อย เป็นธรรมดาเพราะเขาต้องมี คชจ จากการนำเข้าทองแท่งจริงๆ คือโดยมาสมาคมจะประกาศราคาสูงกว่าราคาคำนวนได้นิดหน่อยประมาณ 50-200 แล้วแต่ดีมานด์ภายในประเทศด้วยครับ ผมจะซื้อก็เลยคิดว่า หากซื้อกองนี้ต้นทุนที่จ่ายก็จะเพิ่มอีกนิดหน่อย ในขณะที่การ สวิงของสินทรัพย์อ้างอิงคือ Gold spot จะพอๆกัน นั่นหมายความว่า เราต้องเพิ่มเงินต้นหากลงทุนมากๆ โดยใช่เหตุ แต่ผมยังไม่ได้เข้าดูรายละเอียด ค่าจัดการกองทุนนะครับ ว่าต่างกันไหม แต่ที่ดูผ่านๆหลายๆกองก็เหมือนๆกัน ยกเว้นกองที่มีการทำ Fx ค่าเงิน
กอง BCAY และกองว KG965 ล้วนอิงที่ทอง96.5% ทำให้เราสังเกต inav ได้ง่ายกว่ากองที่อิง 99.99% ครับ ผมว่าค่อยข้างเหมาะกับบ้านเราที่รู้ราคาทองในประเทศทุกวัน มันสะดวกครับ

jo7393

โพสต์ที่ 73

ลืมไปอีกนิดครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น ราคาตลาดของ ETF มีดีมานด์ ซัพพลายด์เข้ามาเกี่ยวด้วยนิดหน่อย(ยกเว้น GLD ช่วงแรกราคาตลาดต่างจาก inav เป็น 10%กว่า นั่นแสดงถึง ความสามารถในการดูแลราคาของ Mrt Maker )
บางวัน ราคาตลาดของ bchay ก็ต่ำกว่า kg965 ทั้งที่ราคา inav ของ bcay สูงกว่า นอกจากความต้องการในการซื้อ ขาย etf แล้ว Mrt maker ก็มีผลด้วยครับ

Paul VI

โพสต์ที่ 74

ขอบคุณ คุณ jo มากครับ ได้ความรู้เพิ่มเรื่อยๆเลยครับ

จะพยายามหาข้อมูลมาแชร์บ้างครับ

ว่าแต่คงถือวิสาสะ เปลี่ยนหัวข้อกระทู้ เป็น รวมมิตร etf ทองเลยละกันครับ
jo7393

Re: GLD KG965 BCHAY GOLD99

โพสต์ที่ 75

มันมีอีกกองนะครับพี่หมอ ที่น่าสนใจแต่ไม่ใช่ etf ครับ
kgold ครับ เป็นกองที่ผมคิดว่าเหมาะกับคนมีอายุต้องการถือทองไว้เป็นทรัพย์สินและ ต้องการปันผลไว้ใช้จ่ายด้วย กองนี้เป็นกองที่อิง Gold spot และมีการ FX ไว้เกือบเต็มจำนวน ครับ ค่าจัดการกองทุนจะเพิ่มจากกองที่ไม่มี fx อีกหน่อย กองนี้มีการจ่ายปันผลถ้าจำไม่ผิดปีละไม่เกิน 4ครั้ง ก็อาจ งง ว่าทำไมทองมีการจ่ายปันผลด้วย จริงๆก็เอามาจาก nav มาจ่ายแหละครับ เพียงแต่เราไม่ต้องขายหน่วยลงทุนออกไปหากต้องการเงิน ที่ได้กำไรมา เป็นกองทุนเปิดจาก ซื้อที่ ธนาคารกสิกรครับ สั่งซื้อขายผ่านเนทได้แต่ไม่ real time ครับต้องข้ามวันถึงจะรู้ว่าซื้อได้ nav ที่เท่าไรครับ

jo7393

โพสต์ที่ 76

คุณโจครับ ราคาทองคำในประเทศเขาคิดยังไงครับ รู้สึกจะแกว่งน้อยกว่าของต่างประเทศหรือเปล่าครับ เห็นของเขาขึ้น เราขึ้นน้อยกว่า เวลาเขาลง เหมือนเราก็ลงน้อยกว่า แค่ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ไม่รู้ว่าจริงไหม (แต่อย่างนี้ก็ดี เหมือนมีบัฟเฟอร์)
วิธีการคำนวนราคาทอง อย่างแรกคือ Gold spot เป็นราคาของทอง 99.99% และต่อ นน 1ออนซ์ (1ออนซ์ เท่ากับประมาณ 31.1g) ดังนั้นการเปลี่ยนราคา Gold spot เป็นราคาทองบ้านเราต้องแปลงเป็น 96.5%และ นน 15.16g
การแปลงอาจยุ่งยากนิดหน่อย แต่ผมได้คำนวนค่าคงที่ไว้ตัวนึง (ไว้ใช้เองร้านทองทั่วไป คิดว่าเขาคงไม่รู้จักค่าคงที่ตัวนี้ครับ) ผมคำนวนโดยเอา Gold spot * อัตราแลกเปลี่ยนบาทต่อดอลล่าร์ * 0.04703928 ราคาที่ได้เรียก ราคาคำำนวน ครับ แต่ยังไม่ใช่ราคาที่สมาคมประกาศ
สมาคมก็จะคำนวนได้ประมาณนี้แล้ว มาบวกค่าการตลาดเข้าไปในทองแท่ง ที่ประมาณ 50-200 บ.ครับ
เช่นวันนี้คำนวนได้ที่ 1556.60* 31.58*0.4703928 =23,123 เป็นราคาคำนวน แล้วสมาคมก็บวกเพิ่ม (ในภาวะที่ทองลงรุนแรง รวดเร็วแบบนี้ สมาคมเคยบวก 300-500 ก็เคยทำมาแล้ว ครับ)
ราคาที่สมาคมประกาศวันนี้ 23,400-23,500 เท่ากับ บวกไปประมาณ 300 บ.
เหตุผลที่สมาคม บวก ราคาทองแท่งจาก ตปท 1.การนำเข้ามี คชจ 2.ผู้นำเข้าทองแท่งเข้ามาได้อย่างถูกต้อง ต้องเป็นสมาชิก สมาคมเท่านั้น ซึ่งทำให้มีการกำหนดราคาร่วมกันได้ (ฟังดูคล้ายการฮั้วราคาเลยนะครับ)
จากการที่กำหนดให้คนที่จะนำเข้าทองแท่งต้องเป็นสมาชิกสมาคม จุดนี้แหละครับเป็นตัวอั้นราคา เหมือนเป็นคอขวด เป็นประตูปิดเปิดราคา ทำให้ราคาต่างจากราคาตลาดโลก ครับ
ผมนำที่คุณหมอถามไปไว้ในไทวิ ห้อง GLD ด้วยนะครับ เพื่อคนอื่นที่สนใจอยากรู้ด้วย

Paul VI

โพสต์ที่ 77

ผมว่าราคาทองคำ ดูแล้วมีคนทิ้งมากไปหน่อย

ค่าเงินยูโรตก ถึงกับทิ้งทองคำกันเลยทีเดียว จริงๆไปซบดอลล่าร์ ก็ใช่ว่าอนาคตจะไม่มีปัญหานะครับ

คุณโจ คิดว่าไงครับ
jo7393

โพสต์ที่ 78

Paul VI เขียน:ผมว่าราคาทองคำ ดูแล้วมีคนทิ้งมากไปหน่อย

ค่าเงินยูโรตก ถึงกับทิ้งทองคำกันเลยทีเดียว จริงๆไปซบดอลล่าร์ ก็ใช่ว่าอนาคตจะไม่มีปัญหานะครับ

คุณโจ คิดว่าไงครับ
ผมมองภาพใหญ่หลายๆปีนะครับคิดว่า ค่าเงิน ดอลล่าร์กับ ยูโร นานไปมีแต่จะอ่อนค่าจากเงินเฟ้อครับ นิสัยมือเติบใช้เงินเกินตัวเปลี่ยนยากครับ มันคล้ายกับความเคยชิน(เช่นคนชอบกินไข่เจียว จะให้เลิกกินคงยากครับ) ดังนั้นภาพใหญ่ทองหนีเงินเฟ้อได้แน่ครับ แต่ในระยะสั้นคงดูที่ความกลัวเป็นหลักครับ ผมหมายถึง เมื่อทาง EU กับ USA ต้องการใช้เงิน อาจขายทอง พวกที่กลัวทองจะลงก็ผสมโรงขาย ด้วยความกลัวเป็นหลัก (เป็นมุมมองส่วนตัวนะครับพี่หมอ)
ระยะสั้นผมอาศัยดูกราฟช่วยนะครับ (ส่งไปให้พี่หมอดูแล้วนะครับ ทางเมล หากเพื่อนท่านอื่นสนใจบอกได้นะครับ) ต้องยอมรับอย่างนึงว่า หากระยะสั้นกราฟจะช่วยได้มาก มันรวมความกลัวกับความโลภเอาไว้ได้ครับ
เพื่อนคนนึงที่เก่งเทคนิค เขาสังเกตเห็นความน่าจะเป็นในการซ้ำรอยของปี 2008 ของ Gold spot ครับ ซึ่งถ้าพี่หมอดูตามที่ผมส่งไปจะเห็นว่า จะต้องเด้งอีกขา ซึ่งน่าจะเป็นช่วงตรุษจีนเหตุผลประกอบคือ ช่วงตรุษจีนเป็นช่วงที่มีการซื้อทองกันมากครับ และอีกเหตุผลที่ไม่เกี่ยวกับราคาตลาดโลกคือ ร้านทองที่ขายส่งและขายทองแท่ง หยุดหมดครับไม่มีการซื้อขาย การกำหนดราคาจะไปขึ้นอยู่กับร้านขายปลีกร้านใหญ่(จริงๆแล้วเขาก็ขายส่งและเล่นใน ทองกระดาษด้วย) หากราคาตลาดโลกเอื้ออำนวย ที่ผ่านมาเขามักตั้งราคาสูงเวอร์ครับ(ราคาในประเทศ)
หลังจากตรุษจีน น่าจะลงอีกครั้ง เพื่อนที่เก่งเทคนิคบอกว่าน่าจะเป็นช่วงที่ปัญหา EU แตกพอดี เมื่อแก้ปัญหาได้ระดับนึงแล้ว ทองจะกลับมากเป็นขาขึ้นครับ แต่การหนีเงินเฟ้อของทองคงไม่แรงจนได้ IRR สูงเหมือนที่ผ่านมาครับ ที่ผ่านมา IRR ของทองสูงถึงปีละ 16.67% หากแสดงเป็นกราฟคือมีความชัน ปานกลาง ใจผมคิดว่าระยะยาวจะวิ่งเข้าหาค่าเฉลีย ซึ่งค่าเฉลี่ยจากประสบการณ์ที่ผ่านมา ผมคิดว่าน่าจะอยู่ที่ irr 10-12% ครับ หรือถ้ามองเป็นกราฟความชันจะไม่ชันมากเหมือนที่ผ่านมาครับ

fgfgfg

โพสต์ที่ 79

ไม่ได้มาดูตั้งนาน เดี๋ยวนี้มีกองทองหลายกอง เลือกไม่ถูกเลย
ดูแต่ GLD
สิ้นปีราคาต่ำสุด ผ่านมาหนึ่งเดือน ราคาขึ้นอยู่หลายเหมือนกัน
:mrgreen:
Goldenpig

โพสต์ที่ 80

GLD/KG965/BCHAY/GOLD99

มีเฉพาะ BCHAY ที่นำเงินไปซื้อทองแท่งจริงๆ
ที่เหลือ เอาเงินไปซื้อกองทุน spdr ต่อ

ข้อแตกต่างคือ ความเสี่ยงจากกองทุน spdr

หากเกิด กรณีอย่าง MFglobal ก็เรื่องยาวเลยครับ

กองทุนทอง และ กองทุนทองRMF ก็เหมือนกัน

ตอนนี้มีเฉพาะ Tgoldbullion ของธนชาต ที่เป็นการ
ซื้อทองแท่งจริง ๆ ฝากไว้ที่ฮ่องกง

ลิงค์นี้เขาเตือนอยู่ตลอด

http://www.harveyorgan.blogspot.com/

The two ETF's that I follow are the GLD and SLV. You must be very careful in trading these vehicles as these funds do not have any beneficial gold or silver behind them. They probably have only paper claims and when the dust settles, on a collapse, there will be countless class action lawsuits trying to recover your lost investment.
There is now evidence that the GLD and SLV are paper settling on the comex.

Thus a default at either of the LBMA, or Comex will trigger a catastrophic event.
Paul VI

โพสต์ที่ 81

SPDR สิงคโปร์ NAV แกว่งค่อนข้างง่ายครับ
Samkok

โพสต์ที่ 82

GLD ครับ
สรุปผลการดำเนินงานของบจ. (F45-1)
กองทุนเปิดเคแทม โกลด์ อีทีเอฟ แทร็กเกอร์

(หน่วย : พันบาท)
งบการเงินเฉพาะกิจการ
ประจำปี
ตรวจสอบ
สิ้นสุดวันที่ 31 มีนาคม
ปี 2557 2556
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ (71,464) (49,843)
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ (0.3153) (0.1715)
ต่อหุ้น (บาท)

ประเภทรายงานของผู้สอบบัญชีในงบการเงิน
ไม่มีเงื่อนไข
ในโลกหล้านี้... มีเพียงหนึ่งเดียวที่ฟ้ามิอาจลิขิตได้นั่นก็คือ "ยอดคน"
thumbman2001
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 83

สรุปผลการดำเนินงานของบจ. (F45-1)
กองทุนเปิดเคแทม โกลด์ อีทีเอฟ แทร็กเกอร์

(หน่วย : พันบาท)
งบการเงินเฉพาะกิจการ
งวด 6 เดือน
ก่อนสอบทาน
สิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน
ปี 2557 2556
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ (26,569) (68,377)
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ (0.1162) (0.2643)
ต่อหุ้น (บาท)

หมายเหตุ

โปรดดูรายละเอียดงบการเงินจากระบบบริการข้อมูลตลาดหลักทรัพย์

"ข้าพเจ้าขอรับรองว่าข้อมูลที่รายงานข้างต้นนี้ถูกต้องทุกประการ"

ลงลายมือชื่อ ___________________________
( นายเทิดศักดิ์ แสงวิมล )
ผู้อำนวยการฝ่ายปฏิบัติการกองทุน (แทนกรรมการผู้จัดการ)
ผู้มีอำนาจรายงานสารสนเทศ