ปรึกษาหน่อยครับ อยากจะทำประกันชีวิตครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
gnomeller
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปรึกษาหน่อยครับ อยากจะทำประกันชีวิตครับ

โพสต์ที่ 1

อ่านจากเวบ AIA แล้วไม่เข้าใจเลย
อยากได้ประกันที่ รวมการประกันสุขภาพด้วย และการลงทุนด้วย
marcus147
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ปรึกษาหน่อยครับ อยากจะทำประกันชีวิตครับ

โพสต์ที่ 2

ผมว่าถามตัวแทนจะดีกว่าครับ
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
send
ผู้ติดตาม: 3

Re: ปรึกษาหน่อยครับ อยากจะทำประกันชีวิตครับ

โพสต์ที่ 3

จะทำประกันชีวิตต้องคิดให้ดีนะครับ
เพราะ สัญญาส่วนใหญ่จะเป็นระยะยาว ประมาณ 20 ปี หากระหว่าง 20 นั้น เราต้องการเงินไปทำอย่างอื่น
เช่น ซื้อบ้าน เราจะไม่สามารถยกเลิกการออมได้ และไม่สามารถนำเงินที่ออมไปก่อนหน้าออกมาได้เช่นกัน
(จริงๆทำได้แต่มักจะไม่ค่อยคุ้มค่าเท่าไหร่)

นอกจากนี้ผลตอบแทนที่ได้จากประกันชีวิตก็ค่อนข้างต่ำ เมื่อ 2-3 ปีที่แล้วจะอยู่ที่ประมาณ 1-2% เท่านั้น
(หากบอกสูงกว่านี้เป็นไปได้ว่าใช้วิธีการคำนวณที่ไม่ถูกหลักการเงินเท่าไร) แต่ปัจจุบันเนื่องจากดอกเบี้ยี่สูง
ขึ้นผมคิดว่าผลตอบแทนคงอยู่ที่ประมาณ 2-3%

ประกันชีวิตนั้นเป็นเครื่องมือที่สร้างขึ้นเพื่อความคุ้มครองครับ ถ้าซื้อเพราะต้องการ คุ้มครองกรณีเสียชีวิต
และคุ้มครองสุขภาพนั้นผมเห็นด้วย แต่ถ้าซื้อเพื่อลงทุนนั้นผมไม่เห็นด้วยครับ(ลงทุน 20 ปี ให้ผลตอบแทน
2-3% ถือว่าน้อยมากๆ) ถ้าจะลงทุนผมแนะนำให้ไปซื้อพวกพันธบัตรดีกว่า

ยังไงก็ตามตัวแทนมักจะเอาประกันแบบสะสมทรัพย์มาขายเรา ให้เลือกแบบที่คุ้มครองเท่านั้นครับ
ไม่ต้องมีออมทรัพย์พ่วง เบี้ยประกันจะลดลงประมาณ 80% ณ ทุนประกันที่เท่ากัน(ไม่รวมส่วนประกัน
สุขภาพ)

สำหรับประกันสุขภาพนั้น หากเป็นพนักงานบรษัท ก็น่าจะมีอยู่แล้ว บางบริษัททำประกันสุขภาพให้
แต่ส่วนใหญ่ก็มีประกันสังคม

อันนี้ผมเคยเขียนเกี่ยวกับประกันชีวิตไว้ครับ ลองอ่านดูก็ดีครับ
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id ... 10&gblog=1

มีอะไรสงสัยก็ถามเพิ่มเติมนะครับ
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
send

โพสต์ที่ 4

หากเป็นนักลงทุนเหมือนกันคงคุยกันเข้าใจง่ายขึ้น :D
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
sarawut_p

โพสต์ที่ 5

อย่าซื้อแบบสะสมทรัพย์เด็ดขาดครับ
Go within, be at peace.
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

sarawut_p เขียน:อย่าซื้อแบบสะสมทรัพย์เด็ดขาดครับ
ก็แล้วแต่คนมองนะครับ
ผมลองทำ DCF เล่นๆดูของประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์

ถ้าหักภาษีได้ 30%

จ่ายเบี้ย 100000 บาทต่อปี (สูงสุดที่ให้ลดหย่อน) 5 ปี
รับความคุ้มครอง 100000 บาท เพิ่มเรื่อยๆไปถึง 500000 บาท

ผลตอบแทนแบบทบต้น 7.5% มากกว่าฝากพันธบัตรด้วยครับ

ก็คงแล้วแต่แหละครับว่าพอใจกับตัวเลขนี้หรือเปล่า
_________
attakorn9

โพสต์ที่ 7

ปัจจุบันถ้าจะลดหย่อนต้องทำประกันที่คุ้มครอง10ปีครับ
send

โพสต์ที่ 8

โอ@ เขียน:
sarawut_p เขียน:อย่าซื้อแบบสะสมทรัพย์เด็ดขาดครับ
ผมลองทำ DCF เล่นๆดูของประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์

จ่ายเบี้ย 100000 บาทต่อปี (สูงสุดที่ให้ลดหย่อน) 5 ปี
รับความคุ้มครอง 100000 บาท เพิ่มเรื่อยๆไปถึง 500000 บาท

ผลตอบแทนแบบทบต้น 7.5% มากกว่าฝากพันธบัตรด้วยครับ

ก็คงแล้วแต่แหละครับว่าพอใจกับตัวเลขนี้หรือเปล่า
ผมคิดว่าคุณ โอ@ คงพูดถึงประกันที่มีความคุ้ทครอง 10 ปีแต่จ่ายเบี้ย 5 ปี

ผมคิดว่าในกรณีการทำประกันนั้นสิ่งสำคัญที่สุด คือต้องทำให้ตรงวัตถุประสงค์
และวตถุประสงค์ก็ควรเป็นความคุ้มครองชีวิต และสุขภาพ
ซึ่งผมก็คิดว่าไม่ควรทำประกันแบบสะสมทรัพย์ ยกเว้นทำเพื่อลดหย่อนภาษี

อย่างไรก็ตามหากมองถึงการลดหย่อนภาษีก็มีเครื่องมืออีกหลา่ยตัว ซึ่งผมคิดว่า LTF
คือตัวเลือกที่ดีตัวหนึ่ง ฐานภาษี 30 ให้ผลตอบแทน 12.62% ไม่รวม capital gain
นอกจากนี้ LTF ยืดหยุ่นกว่าประกันมาก หากปีไหนไม่มีเงินลงทุนก็ไม่ลงต้องลงทุน
เงินก็ไม่ได้จมนานอย่างประกัน เมื่อครบอายุก็สามารถนำเงินมา reinvest
tum_H

โพสต์ที่ 9

โอ@ เขียน:

เห็นด้วยครับ สำหรับคนที่มีเรื่องภาษีเข้ามาเกี่ยวข้อง ช่วยได้มากที่เดียว
แต่ต้องถามตัวเองก่อนว่า ทำเพราะอะไร หากเพื่อการลงทุน ผมว่าก็ไม่
ค่อยเหมาะเพราะผมตอบแทนต่ำ
แต่หากชอบความเสี่ยงต่ำ และยอมรับผมตอบแทนต่ำได้ ก็ถือว่าอีกทางเลือกหนึ่งครับ

สำหรับผมเน้นไปด้านประกันสุขภาพ 50% ออม 50% เพราะอย่างที่บอก ผลตอบ
แทนต่ำเลยไม่เหมาะสำหรับเป็นแหล่งลงทุนของผม
ผมจึงเน้นเรื่องค่ารักษาพยาบาล เพื่อจะได้ช่วยลดรายจ่ายด้านนี้(อยากประหยัดเงิน
ค่ารักษาให้มากที่สุด) ถึงแม้จะไม่ครอบคลุมก็พอบรรเทาได้ ครั้งที่แล้วผ่าตัดใส้ติ่ง
ประกันจ่าย 60% บริษัทจ่าย 40% ไม่ต้องเสียเงินตัวเองสักบาท(ค่าใช้จ่าย 50,000 บาท)

แถมนอนเล่นที่โรงพยาบาล ได้เงินชดเชยรายได้รายวันๆ 1000 บาทด้วยครับ
ค่าเบี้ยเพิ่ม 200 สงสัยคงเป็นเพราะเป็นได้แค่ครั้งเดียวในชีวิต เบี้ยเลยเพิ่มน้อย :mrgreen:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
Belffet

โพสต์ที่ 10

อย่ามองประกันชีวิตเป็นการลงทุนเลยครับ
erickiros

โพสต์ที่ 11

ถ้าไม่มีคนข้างหลัง เช่น พ่อแม่ ภรรยา หรือลูกให้คอยดูแล ประกันชีวิตไม่ต้องไปซื้อค่ะ
ถ้าจะซื้อก็ซื้อแต่ประกันสุขภาพชดเชยค่ารักษาพยาบาลและรายได้ก็พอค่ะ
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
gnomeller

โพสต์ที่ 12

ผมซื้อแบบสะสมทรัพย์ไปแล้วหล่ะครับ ไปๆมารู้สึกเหมือนโดนหลอกขาย เพราะเขามี อะไรซ่อนเร้นเยอะมาก อันนี้ผมหมายถึงการพูดให้เราเข้าใจไปเองได้อีกแบบก่อนที่จะตกลงทำ แต่หลังจากที่ตกลงทำไปแล้ว มีอีกหลายๆสิ่งหลายๆอย่างเพิ่มขึ้นมา โดยที่ผมเองไม่ค่อยจะพอใจซะด้วยซ้ำ

ตั้งกระทุ้นี้ไปนาน ไม่ได้กลับมาอ่าน จนได้กลับมาอ่าน อ่าว ตายและ ตรู :wall:
ckanjana
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 13

โทรมาปรึกษาได้ครับ
0843615504
:)
█║▌│█│║▌║││█║▌│║▌║
https://www.facebook.com/ckivp
โพสต์โพสต์