แนวโน้มทอง ยังน่าลงทุนไหมครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
marcus147
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

แนวโน้มทอง ยังน่าลงทุนไหมครับ

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากว่าผมได้สมัครเข้าโปรแกรมออมทอง
คือให้ตัดบัญชีเดือนละ 10,000 บาท เพื่อซื้อทองทุกๆเดือนแบบถัวเฉลี่ยราคา
แต่ตอนนี้เริ่มลังเลว่าจะดีไหม

มีใครลงทุนในทองบ้างไหมครับ
อยากจะมาแชร์กันว่า แนวโน้มของราคาทองจะยังดีไหม ยังน่าลงทุนหรือเปล่า
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
large
ผู้ติดตาม: 3

Re: แนวโน้มทอง ยังน่าลงทุนไหมครับ

โพสต์ที่ 2

ผมว่าทองระยะยาวยังไงก็ยังน่าลงทุนอยู่ครับ ถ้าถามความเห็นส่วนตัวโอกาสที่ฟองสบู่ทองจะแตกคงอีกนานนพอสมควรนะ

ส่วนตัวผมก็ซื้อทุกเดือนอยู่เหมือนกันแต่เดือนละ 2 พันผ่านกองทุนครับ เงินน้อยไม่ค่อยมีแถมแบ่งบางส่วนลง LTF ด้วย
navapon
Verified User

Re: แนวโน้มทอง ยังน่าลงทุนไหมครับ

โพสต์ที่ 3

large เขียน:ผมว่าทองระยะยาวยังไงก็ยังน่าลงทุนอยู่ครับ ถ้าถามความเห็นส่วนตัวโอกาสที่ฟองสบู่ทองจะแตกคงอีกนานนพอสมควรนะ

ส่วนตัวผมก็ซื้อทุกเดือนอยู่เหมือนกันแต่เดือนละ 2 พันผ่านกองทุนครับ เงินน้อยไม่ค่อยมีแถมแบ่งบางส่วนลง LTF ด้วย
+1 ครับ
ไม่ใช่เร็วนี้แน่ กว่าฟองสบู่ทองคำจะแตก คงอีกเป็นปีๆ ราคาน่าไปได้อีกไกล
สุดท้ายผม"เดา"ว่าเดี๋ยว USA ก็ต้องใช้ QE3 จนได้ แล้วราคาทองจะยิ่งพุ่งไปกันใหญ่ครับ

แต่เพิ่งอ่านมาจากบางเวป เขาเขียนอย่างนี้ครับ

Pawawit Stock Comment
‎"ไอ้กัน!!" ... คิดดูนะครับ ประเทศที่มีทอง มากสุดในโลกคือ "ไอ้กัน" แต่ทำไมมันไม่ขายทองมาใช้หนี้ล่​ะ ... แต่ไอ้กันกลับเลือกที่จะ สร้างเงินเฟ้อ ... ทำให้ดอลลาร์ด้อยค่า ซึ่งอีกนัยก็คือ ทำให้เงินทั่วโลกลดมูลค่า ..."เงินยิ่งเฟ้อ ทองยิ่งขึ้น -- สุดท้าย ใครรวย คุณคิดดูดิ!!" ... วันไหน ไอ้กัน ขายทอง มาใช้หนี้ วันนั้น แปลว่า Peak ของราคาทอง !! (เหมือนแชร์ลูกโซ่เลย Made in USA.. ฮาล่ะ!!)

เราก็ฟังหูไว้หูแล้วกัน
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
Sumeth6

โพสต์ที่ 4

เข้ามาเป็นเพื่อนครับ ผมก็ออมทองอยู่เหมือนกันทุกเดือน
คิดว่าระยะยาวอย่างน้อยพอสู้เงินเฟ้อได้ก็พอใจ กระจายการลงทุนอีกแบบครับ

มีเงินเค๊าเรียกน้อง มีทองเค๊าเรียกพี่ ขอมีทั้งเงินทั้งทองเลยละกันครับ.... :D
marcus147

โพสต์ที่ 5

Sumeth6 เขียน:เข้ามาเป็นเพื่อนครับ ผมก็ออมทองอยู่เหมือนกันทุกเดือน
คิดว่าระยะยาวอย่างน้อยพอสู้เงินเฟ้อได้ก็พอใจ กระจายการลงทุนอีกแบบครับ

มีเงินเค๊าเรียกน้อง มีทองเค๊าเรียกพี่ ขอมีทั้งเงินทั้งทองเลยละกันครับ.... :D
ตอนนี้ผมเริ่มมีความคิดที่จะขายแล้วหละครับ
เพราะเริ่มศึกษาหุ้นมาระดับนึงละ
คิดว่าได้ผลตอบแทนมากกว่า + มีสภาพคล่องดีกว่า
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
Sumeth6

โพสต์ที่ 6

555 จะทิ้งผมไปซะแล๊ะ

แล้วแต่สไตล์ครับ ส่วนผมถือเป็นการ Diversify
หุ้นก็ยังเป็นการลงทุนที่มากที่สุดของผมอยู่ ทองคำเป็นส่วนหนึ่งครับ... :D
picklife

โพสต์ที่ 7

ผมมองว่าการเกิดฟองสบู่เป็นเรื่องที่ดีนะครับ แต่ฟองสบู่แตกนี่ซิไม่ดี^^
ส่วนในเรื่องทอง ผมว่าโอกาสจะแตกนั้นยากมากๆ เพราะทองเป็นสินทรัพย์ที่ประเมินค่าไม่ได้!!!

มองในเรื่องการใช้งาน ลองเทียบกับบ้าน บ้านใช้เพื่ออยู่อาศัย ถ้าบ้านมาดกว่าคนมากๆก็ฟองสบู่แตก เพราะมันเกินจะอยู๋ได้จึงขายออกมากันแต่ทองคำไม่ได้มีไว้ให้อยู่อาศัย แต่มีเอาไว้เพื่อเก็บเป็นสินทรัพย์ยิ่งเยอะยิ่งดี และทองก็มีจำนวนจำกัด ถ้าฟองสบูทองจะแตกจริงๆ ก็คงต้องบังเอินไปเจอดาวทองคำซึ่งทั้งดวงเป็นทองคำหมดแบบนี้ทองคำแตกแน่นนอนแต่โอกาสเกิดน้อยจนแทบไม่มี

ถ้ามองในเรื่องมูลค่า บ้านและที่ดินสามารถประเมินมูลค่าได้ จากเงินเดือน จากค่าเช่า การการใช้งาน และอื่นๆ แต่ทองประเมินไม่ได้ เพราะไม่รู้ว่าจะเอาไปเทียบกับอะไร??? ดังนั้นนับวันจึงมีแต่ขึ้นกับขึ้น ถ้าย้อนหลังต้องแต่ปี2002-2009 การลงทุนทองคำจะได้กำไรทบต้นประมาณ12% แต่ในช่วง2009-2012นี้ทองขึ้นมากเนื่องจากการเพิ่มสัดส่วนเงินสำรองในรูปทองคำของหลายๆประเทศ จึงทำให้ราคาขึ้นมาเยอะในช่วงนี้จนทำให้กำไรทบต้นช่วง2002-2012กลายเป็น15% วันนี้คนหลายคนอาจจะมองว่าแพงแต่พอเวลาผ่านไปซักพัก คนก็จะรู้สึกชินเพราะราคาทองมันขึ้นลงตามความรู้สึกล้วนๆ พอชินแล้วราคาก็กลับไปขึ้นไปอีกเรื่อยๆ ผมมองว่าอย่างมากสุดทองก็อาจจะทรงตัวกำไรซักปีละ8-10%ต่อปีเพื่อให้กำไรทบต้นกลับมาอยู่ในช่วง12%อีกครั้ง
แต่ที่ผมมองว่าน่าจะเป็นคือมันจะโตต่อไปเรื่อยๆแบบนี้ เพราะถ้าสังเกตุราคาทองย้อนหลังหลายๆปีจะพบว่า ราคาทองทำมักจะกลับมาทำnewhighทุกๆ1ปีเสมอครับ^^

ดังนั้นสรุปๆๆๆ ผมว่าทองเป็นสิ่งที่ควรลงทุนมากครับ แต่จะหวังผลตอบแทนประมาณ12% ถ้าใครเล่นหุ้นแล้วได้15%ผมแนะนำว่าไปเล่นทองน่าจะดีกว่านะครับ เพราะยอมเสี่ยงมากกว่าแต่เพิ่มผลกำไรได้เพียงนิดเดียวเอง^^

ปล.ข้อมูลทั้งหมดลองไปหาข้อมูลทำดูนะครับ ตัวเลขผมเอาคร่าวๆไม่เป๊ะๆมากเพราะเขียนตอบจางความจำรางๆที่เคยทำมาแต่แนวโน้มประมาณนี้ครับ^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
vim
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 8

ทองเริ่มสัมพันธ์กับศก.จีนมากขึ้นเรื่อยๆนะครับ จุดสำคัญอยู่ที่ค่าเงินหยวนต่อดอลลาร์ที่รัฐบาลจีนที่ดูเหมือนจะต่ำกว่าที่ควรเป็นมาก เป็นปัจจัยที่ทำให้การส่งออกของจีนไปได้ดีและศก.ขยายตัว แต่ค่าเงินหยวนเองก็ต้องขยับไปสู่ระดับที่มันเป็น ไม่ว่าจะค่อยไปหรือปรับเปลี่ยนกระทันหัน

เมื่อค่าเงินเงินดอลลาร์จะอ่อนค่าลงเมื่อเทียบกับเงินหยวนแล้ว สิ่งที่ตามมาคือ คนจีนจะซื้อทองได้ถูกลงด้วยเงินหยวน หรือในอีกมุมทองคำก็จะแพงขึ้่นเมื่อเทียบกับเงินดอลลาร์

ทีนี้ สิ่งที่เรายังต้องคาดคือ ค่าเงินบาทเมื่อเทียบกับดอลลาร์จะเป็นอย่างไรในอนาคต
- หากเงินบาทพยุงตัวหรืออ่อนตัวลง ทองจะสามารถนำไปแลกเงินดอลลาร์ได้เยอะขึ้น และนำไปแลกเป็นเงินบาทได้มากขึ้น
- หากเงินบาทแข็งค่า (ตามเงินหยวน) ก็มีโอกาสที่จะทำให้แลกทองเป็นเงินบาทได้น้อยลง หรือได้ไม่มากเท่าที่ควร

ปรากฏการณ์ราคาทองขึ้นสูงในช่วงสามเดือนที่ผ่านมา เป็นการที่นักเก็งกำไรนำข้อมูลตรงนี้ไปใช้ ค่าเงินยูโรที่มักสวนทางกับเงินดอลลาร์ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่คนยุโรปขายทอง นักเก็งกำไรจีนเมื่อปรับพอร์ทหุ้นเสร็จก็เริ่มลดแรงซื้อทองเพราะแนวโน้มต่อหยวนไม่ดี ราคาเลยตกลงมาระดับหนึ่ง

ประเด็นที่ผมมองคือ ราคาทองขึ้นอยู่กับค่าเงินค่อนข้างสูง นี่เป็นปัจจัยเสี่ยงสำคัญที่ต้องพิจารณาก่อนการลงทุน

ความเสี่ยงอีกส่วนคือราคาทองเป็น commodity ซึ่งขยับตาม demand-supply "อาจ"ไม่มีพื้นฐานราคาที่ประเมินได้ ทฤษฎีเชิงเทคนิคจะนำมาใช้ได้ดีกว่าเชิงพื้นฐาน การซื้อถัวเฉลี่ยไม่ใช่แนวคิดเชิงเทคนิค แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าใช้ไม่ได้
Vi IMrovised
Chaoyang
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

แนวโน้มทอง ถูกหรือแพง ถ้าตามบทวิจัยของ Morgan Stanly เมื่อปีที่แล้ว จำได้คร่าวๆว่า ให้ยึดหลัก $2100 โดยเป็นค่าเฉลี่ยของ น้ำมัน หุ้น และทรัพย์สินอื่นๆ ถ้าสูงกว่าก็เริ่มแพง หากต่ำกว่าก็ยังถูก (พิจารณาเอาเองนะครับ) แต่มีนักการเงินบางท่านอาจจะมองไปที่ money supply M1-M2 ซึ่งถ้าเทียบแบบนั้นแล้วตัวเลขจะเป็น $7xxx (จาก GBD report ปีที่แล้วเช่นกัน) ส่วนถ้ามองไปที่ต้นทุนทำเหมืองทองคำ ถ้าผมจำไม่ผิดตอนนี้ราวๆ $600-$800 และแนวโน้มเริ่มแพงขึ้นเรื่อยๆ (ต้องขุดลึกมาก)
โพสต์โพสต์