หุ้น NOKIA จะกลับตัวได้มั้ยครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
prodigy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้น NOKIA จะกลับตัวได้มั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

คิดเห็นยังไงกับหุ้น Nokia

จาก growth + super stock ขึ้นไปสูงสุดที่ 56 เหรียญ ตอนนี้ลงมาแถวๆ 5.9 เหรียญแล้ว และหาก earning ยังคงเป็นไปในทิศทางนี้คงได้เห็น 4 เหรียญแน่ๆ

ประเด็นคือ Nokia จะ turn around มั้ย พื้นฐานบริษัทดี การทำงานระดับโลก แบรนด์มูลค่าสูง ตอนนี้เทรดกันที่ PE 8 เท่านั้น P/BV ก็ราวๆ 1.5
sssjjjj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 59

Re: หุ้น NOKIA จะกลับตัวได้มั้ยครับ

โพสต์ที่ 2

RIMM PE แค่ประมาณ 5 เองนะครับ

http://www.frankvoisin.com/2011/06/21/w ... s-company/

Nokia ไปใช้ OS ของ Microsoft ในงานพัฒนา มือถือรุ่นหลังๆแล้ว น่าจะจับ ตลาด Enterprise ได้ดีขึ้น ส่วน RIMM พัฒนา OS เอง Hardware เอง หนทางดูลำบากกว่า PE เลยต่ำกว่า ผมว่า Microsoft ซื้อ RIMM อาจจะดี
prodigy

Re: หุ้น NOKIA จะกลับตัวได้มั้ยครับ

โพสต์ที่ 3

sssjjjj เขียน:RIMM PE แค่ประมาณ 5 เองนะครับ

http://www.frankvoisin.com/2011/06/21/w ... s-company/

Nokia ไปใช้ OS ของ Microsoft ในงานพัฒนา มือถือรุ่นหลังๆแล้ว น่าจะจับ ตลาด Enterprise ได้ดีขึ้น ส่วน RIMM พัฒนา OS เอง Hardware เอง หนทางดูลำบากกว่า PE เลยต่ำกว่า ผมว่า Microsoft ซื้อ RIMM อาจจะดี
จริงด้วยแฮะ RIMM ตอนนี้ PE เหลือ 4.5 เอง :B จาก 144.5 ตอนนี้เหลือ 28 เหรียญนับว่าถูกมาก แต่ P/BV ก็ยังเกิน 1 นะ อย่ราวๆ 1.5
prodigy

โพสต์ที่ 4

ล่าสุด nokia ออก N9 ซึ่งผมดูแล้วปรับ look ได้สดใสขึ้นเยอะเลย แต่ประเด็นสำคัญคือ N9 ใช้ MEEGO ซึ่งดูเหมือนว่า CEO คนใหม่ที่มาจาก Microsoft จะไม่ให้ความสำคัญ เพราะแกจะไปเน้นที่ window mobile 7 มากกว่า ดูจากสเปคแล้ว MEEGO ใช้ได้เลย

ได้ฤกษ์เสียทีสำหรับมือถือท็อปสุดของโนเกียที่ร่ำลือกันมานาน ก่อนการมาของพันธมิตร Nokia + Microsoft...N9 ได้ถูกหมายมั่นปั้นมือให้เป็นหัวหอกหลักในการลงชิงชัยตลาดระดับสูงของ Nokia แต่เมื่อ Elop ลูกหม้อของ Micorsoft เข้ามากุมบังเหียน Nokia แทน การมา Windows Phone จึงส่งผลกระทบโดยตรงต่อ MeeGo และ N9 โดยที่ MeeGo ถูกลดบทบาทลงและดัน Windows Phone ให้เป็น OS หลักแทนนั่นเอง

งานนี้ถ้า N9 ประสบความสำเร็จ รับรองรองว่าเก้าอี้ของ Elop ต้องร้อนรนแน่ๆ และด้วย potential ของ MeeGo เองที่ไม่้น้อยหน้า OS ใดๆอาจจะส่งผลให้คลื่นใต้น้ำใน Nokia ยิ่งแรงขึ้นอีกก็เป็นได้ แต่ถ้าไม่...N9 ก็เตรียมตัวเป็น rare item หนึ่งเดียวของตระกูล MeeGo ที่ออกขายได้เลย

สเปคหลักๆของ Nokia N9 ดังนี้ครับ

• MeeGo OS 1.2 Harmattan
• 1GHz Cortex A8 CPU, PowerVR SGX530 GPU, TI OMAP 3630 chipset
• 1GB RAM
• 16/64GB internal memory
• 3.9" AMOLED 854x480 px capacitive touch screen
• 8MP camera,Carl Zeiss optics, auto focus, Geo-tagging, face detection, touch-focus, dual-LED Flash
• HD 1280x720 px @ 30fps video recording
• Magnetometer Sensor
• A-GPS
• microSD card slot
• microUSB v2.0
• Bluetooth 2.1 with A2DP, EDR
• Wi-Fi 802.11 b/g/n, Wi-Fi hotspot
• HTML5 capable Webkit 2 based web browser
• TV-out (720p video) via HDMI and composite
• Dolby Digital Plus via HDMI
• NFC support
• Li-Ion 1450 mAh battery

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T1 ... 15482.html
prodigy

โพสต์ที่ 5

นี่รูปครับ สวยทีเดียว

ข้อดีของมันคือ มันเป็น multitasking ที่สามารถรันโปรแกรมหลายๆโปรแกรมได้พร้อมกัน ในเวลาเดียวกันได้ และจากการทดสอบของเว็บ engadget ก็มองว่าตัวนี้เยี่ยมทีเดียว

http://www.engadget.com/2011/06/21/noki ... -hands-on/

ปัญหาก็คือหาก MEEGO มันเวิค แล้ว Elop ยังดื้อพัฒนา window mobile 7 ผลก็คืออาจจะเอาดีไม่ได้ทั้งสอง platform เลยก็เป็นได้

รูปภาพ หนังเกาหลี
thjames

โพสต์ที่ 6

สงครามสมาร์ทโฟนและแทบเลตพีซีกำลังอยู่ในช่วงเริ่มต้นเท่านั้นคับ แต่เผอิญยกแรกแอปเปิ้ลแซงหน้าไปหนึ่งช่วงตัว
เพราะไมโครซอฟท์ขยับตัวช้า(มากๆ)ในเรื่องนี้ ส่วนกูเกิลกำลังคิดการณ์ใหญ่ทำให้แอนดรอยด์ดูตามหลังอยู่
ต้องดูกันต่อไปคับ ว่ากูเกิลและไมโครซอฟท์จะแก้เกมส์ยังไง

ถ้ามองกันด้านอรรถประโยชน์ของสินค้าแล้วยังไงแอปเปิ้ลก็แพ้ไมโครซอฟท์ทุกประตูอยู่แล้วครับ ตอนนี้กลุ่มคนใช้ไอโฟนมีอยู่สองจำพวกคือ

1. กลุ่มที่ต้องการใช้ความเป็นแอปเปิ้ลบ่งบอกบุคลิกภาพและไลฟ์สไตล์ของตนในทางอ้อม

2. กลุ่มที่ชอบติดตามอัพเดตรวมถึงใช้อุปกรณ์อิเลคโทรนิคล้ำสมัย แต่เบื่อหน่ายกับปัญหาทางเทคนิคและข้อจำกัดของ สมาร์ทโฟนค่ายอื่นๆ เลยปันใจให้กับไอโฟน

อันที่จริงแล้ว ตลาดระดับล่างเปนอะไรที่น่าสนใจมากนะคับ มีคนจำนวนมากอยากใช้สมาร์ทโฟนที่ดี แต่กำลังซื้อไม่มากพอ ด้วยอีโคโนมีออฟสเกลอันทรงพลังของโนเกียแล้ว ผมมองว่า การขยายตลาดสมาร์ทโฟนในระดับล่างไม่ใช่เรื่องยากจนเกินไปนะคับ ถ้าตัดปัญหาขั้นตอนวิธีการในการเข้าถึงแอปฟลิเคชั่นออกไปได้ เพราะระบบปฏิบัติการแอนดรอยด์มีระบบค่าตอบแทนที่จูงใจนักพัฒนาซอฟท์แวร์มากอยู่แล้ว
Never give in, never give in, never; never; never; never - in nothing, great or small, large or petty - never give in except to convictions of honor and good sense-Winston Churchill
sssjjjj
ผู้ติดตาม: 59

โพสต์ที่ 7

ผมใช้ iphone มา จะ 4 ปีแล้วท
เครื่องแรกคือ iphone 2 ซึ่งทนมากๆ ใช้ได้ สามปีกว่า คือเป็นมือถือที่ใช้มานานสุดในชีวิตเลย
ตอนที่เปลี่ยนเพราะว่า battery เสื่อมสภาพแล้ว หมดเร็วมากๆเลยต้องเปลี่ยนซึ่งตอนแรก ผมไม่ไดซื้อ iphone4 เลยเพราะอยากลองใช้ Android phone ดูเนื่องจากถูกกว่ามาก เลยไปซื้อ samsung galaxy cooper มาใช้ แต่ใช้ไปก็มีปัญหาคือ เครื่องดับเองเรื่อยๆ อ่านในเน็ตดูเค้าเรียกว่า sleep of death ซึ่งผมพยายามแก้แล้ว แต่ไม่หายซะที เลยซื้อ iphone4 มาใช้แทน

จุดประสงค์หลักในการใช้ smart phone ของผมคือ เอาไว้เล่น internet อ่านข่าวต่างๆ และเช็คemail พวก app gameแทบจะไม่ได้เล่นเลย ซึ่งตรงนี้ที่ผ่านมา iphone ตอบโจทย์ได้ดีสุด เพราะเสถียร ตอบสนองเร็ว และมีหน้าจอที่อ่านสบายตา ส่วน android นั้นก็เร็วดีอยู่ แต่ว่าใช้อ่านไม่ค่อยสบายตา (สำหรับ SS Galaxy cooper นะครับ)

Windows Phone นั้น ผมใช้มานานแล้วสมัย O2 มันก็ค่อนข้างไม่เสถียร hang บ่อยๆ ไม่รู้ว่า ปัจจุบันเป็นอย่างไรบ้าง อนาคตของ NOK ก็อยู่ที่ os นี้

สำหรับตลาด enterprise บริษัทใหญ่ๆก็ให้ พนักงานใช้ iphone นะครับ อย่าง standard chartered ที่สิงคโปร์ ซึ่งมีเพื่อนผมอยู่ก็ให้ iphone แต่ตอนแรกให้ BB สาเหตุที่เปลี่ยนเห็นว่า ตัว server mail สำหรับ iphone ใช้ microsoft ซึ่งรวมๆแล้วถูกกว่า mail server ของ bb
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 8

NOK นี่ไปจับกับ MSFT ไม่รู้คิดงัย

ตอนนี้ Nokia ทำมือถือไม่มีตลาดตัวเองเลย ถ้าจะซื้อมือถือราคาเกิน 2,000 ผมจะไม่มอง Nokia แล้ว

อยากให้จับกับ Andriod มากกว่า ดู Andriod มีอนาคตกว่าเยอะเลย

งานนี้ Samsung ก็เลยกินรวบตลาด Hi-end Nokia มาเกือบเรียบเลย

ส่วน RIMM ถ้า Security ของ Andriod หรือ Iphone ดีขึ้น ผมว่าอนาคตก็หนาวเหมือนกัน
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
โพสต์โพสต์