ผมเจอตัวนึงครับ MFA จดทะเบียนไปอเมริกา NYSE ครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Bigdog
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ผมเจอตัวนึงครับ MFA จดทะเบียนไปอเมริกา NYSE ครับ

โพสต์ที่ 1

ปันผลราว 10% จ่ายทุกๆ 3 เดือน ฝากเพื่อนๆช่วยวิเคราะห์ด้วยนะ

http://www.google.com/finance?q=NYSE%3AMFA
mcatzzz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ผมเจอตัวนึงครับ MFA จดทะเบียนไปอเมริกา NYSE ครับ

โพสต์ที่ 2

ผมดูดูอยู่เหมือนกันครับ

business model เหมือน bank ครับ คือกู้ถูก(short term) แล้วปล่อยกู้แพง (longer term residential mortgage) debt:equityอยู่ที่3เท่า

1) ลูกหนี้70%มีAgency (Fannie Mae, Freddie Mac) ประกัน ซึ่งcredit risk ต่ำมาก เพราะรัฐบาลtakeover Agencies พวกนี้แล้วครับ <-ความเสี่ยงคือ interest rate risk (ส่วนต่างดอกเบี้ยที่กู้มาแล้วปล่อยต่อ) ซึ่งต้องตามนโยบายดอกเบี้ย Bernanke ให้ดี

2) ลูกหนี้30%ไม่มีAgency ประกัน <-ความเสี่ยงคือ credit risk <-อัตราว่างงาน+ราคาบ้าน <-ต้องให้เศรษฐกิจอเมริกาดี

MFA คู่แข่งมีหลายตัวครับ NLY, AGNC, HTS, CIM

สำหรับผมสนใจตัวที่ปล่อยกู้แบบ100% Agency guaranty (NLY, AGNC) <- Bernanke น่าจะคงดอกเบี้ยต่ำอีกสักพัก
โพสต์โพสต์