Cpallซื้อแฟรนไชส์ 7-11มาจากประเทศไหนครับ บริษัทอะไรครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
^^
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Cpallซื้อแฟรนไชส์ 7-11มาจากประเทศไหนครับ บริษัทอะไรครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีดูรายการundercover boss ของUBC
มีCEOของเซเว่นอเมริกาปลอมตัวมาเป็นพนักงาน

อยากรู้ว่าจริงๆ cpallเมืองไทยซื้อแฟรนไชส์มาจากอเมริกาหรือเปล่า
แล้วชื่อหุ้นอะไรครับ อยากรู้ว่าราคาหุ้นที่เป็นเจ้าของ7-11ทั่วโลกโตขนาดไหน

7-Eleven is part of an international chain of convenience stores, operating under Seven-Eleven Japan Co. Ltd, which in turn is owned by Seven & I Holdings Co. of Japan.[2]

7-Eleven, primarily operating as a franchise, is the world's largest operator, franchisor and licensor of convenience stores, with more than 39,000 outlets,[3] surpassing the previous record-holder McDonald's Corporation in 2007 by approximately 1,000 retail stores.[4] The US subsidiary of the Japanese firm has its headquarters in the One Arts Plaza building in downtown Dallas, Texas.[5] Its stores are located in eighteen countries, with its largest markets being Japan, the United States, Canada, the Philippines, Hong Kong, Taiwan, Malaysia and Thailand. On a per-capita basis, Norway, for example, has one 7-11 for every 47,000 Norwegians, versus Canada which has one for every 74,000 Canadians.[6]

หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
^^

Re: Cpallซื้อแฟรนไชส์ 7-11มาจากประเทศไหนครับ บริษัทอะไรครับ

โพสต์ที่ 2

ข้อมูล แฟรนไชส์ในหลายประเทศ รวมถึงไทย

ThailandThe franchise in Thailand is the Charoen Pokphand Group, which in turn grants franchises to operators. There are about 6,000 7-Elevens in Thailand, half of which are in Bangkok, making Thailand have the 3rd largest number of stores after the US and Japan.[19] CP All, the operator of 7-Eleven convenience stores in Thailand, plans to increase their number to more than 7,000 stores by 2013. Managing director Piyawat Titasattavorakul stated that the company will invest Bt1.5 billion annually to open at least 500 new 7-Eleven stores in each of the next two years. CP All will also invest Bt1.5 billion this year (2011) to increase the number of 7-Eleven convenience stores from 6,000 currently to 6,300 outlets by the end of 2011. "We expect the total number of convenience stores operated by all players in the Kingdom will increase significantly from about 10,000 today to between 50,000 and 60,000 stores in the next 10 years," Piyawat said.[22]

เครดิต http://en.wikipedia.org/wiki/7-Eleven
^^

Re: Cpallซื้อแฟรนไชส์ 7-11มาจากประเทศไหนครับ บริษัทอะไรครับ

โพสต์ที่ 3

^^

โพสต์ที่ 4

^^

โพสต์ที่ 5

^^

โพสต์ที่ 6

jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

จำได้คร่าวๆว่าแต่เดิมเป็นของญี่ปุ่น USAซื้อสิทธิเฟรนไชน์ไป ต่อมาบ.แม่มีปัญหาทางการเงิน 7-11 USA เลยเข้าเทคไป เท่ากับ บ.แม่เป็นของ USA
ขี้เกียจไปค้นเพิ่มเติม ยังไงรอท่านอื่นที่จำได้แม่นๆ มาเพิ่มเติมละกัน :D
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
choosak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

jo7393 เขียน:จำได้คร่าวๆว่าแต่เดิมเป็นของญี่ปุ่น USAซื้อสิทธิเฟรนไชน์ไป ต่อมาบ.แม่มีปัญหาทางการเงิน 7-11 USA เลยเข้าเทคไป เท่ากับ บ.แม่เป็นของ USA
ขี้เกียจไปค้นเพิ่มเติม ยังไงรอท่านอื่นที่จำได้แม่นๆ มาเพิ่มเติมละกัน :D
น่าจะกลับกันนะครับ
ในการลงทุนระยะยาว ใครนิ่งได้มากกว่า คนนั้นชนะ
Puzzle

โพสต์ที่ 9

choosak เขียน:
jo7393 เขียน:จำได้คร่าวๆว่าแต่เดิมเป็นของญี่ปุ่น USAซื้อสิทธิเฟรนไชน์ไป ต่อมาบ.แม่มีปัญหาทางการเงิน 7-11 USA เลยเข้าเทคไป เท่ากับ บ.แม่เป็นของ USA
น่าจะกลับกันนะครับ

ดูข้อมูลเพิ่มเติมในวิกิพีเดีย

http://en.wikipedia.org/wiki/Seven_%26_I_Holdings_Co.

ก็น่าจะถูกนะครับ ตอนนี้บริษัทแม่เป็นญี่ปุ่น 7 & I Holdings Co.

ดูข้อมูลในบลูมเบิร์กก็มีรายชื่อหุ้นจดทะเบียนทั้งในญี่ปุ่นและอเมริกา แต่เห็น ROE แค่ 6% เองสู้ลูกเมียน้อยอย่าง ซีพีออลไม่ได้

เคยได้ยินในบอร์ดนี่ละครับประมาณว่า ซีพีออลกำลัง เจรจา ทางญี่ปุ่น ขอเปิดเซเว่นในบางมลฑลของจีน ดังนั้น อนุมานว่า ซีพีออล คงจะซื้อไลเซนส์จากบริษัทแม่ที่ญี่ปุ่นเลยครับ ไม่น่าจะไปซื้อที่เมริกา เพราะเป็นลูกเหมือนกันแถมยังอยู่ไกลปู๊น
Living with leaving
sssjjjj
ผู้ติดตาม: 59

โพสต์ที่ 10

http://en.wikipedia.org/wiki/7-Eleven

เกิดที่ USA ครับ ที่ Dallas แล้วไปโต มากที่ญี่ปุ่นจน บริษัท 7&i กลับมา Takeover บริษัทแม่ได้
^^

โพสต์ที่ 11

งงจัง ทำไม 7& i holding
ทำได้แค่นั้นอะ --!
sssjjjj
ผู้ติดตาม: 59

โพสต์ที่ 12

ส่วนใหญ่หุ้นที่ญี่ปุ่น ให้ ROE กันต่ำๆ ทั้งนั้นครับ ผมเข้าใจว่า เพราะไม่นิยมการกู้ยืมเท่าไหร่ และไม่นิยมการปันผลด้วย ทำให้ ส่วนของทุน หนักกันมาก ทำให้ ROE ต่ำ ROA ก็ใกล้ๆกัน และต่ำตามไปด้วย
^^

โพสต์ที่ 13

อ้อ เข้าใจแล้ว ขอบคุณครับ
ลืมไปว่าเป็นประเทศแห่งการกดต้นทุน
SW27

โพสต์ที่ 14

711 บริษัทฯแม่ อยู่ที่ Dallas ครับ เป็นบริษัทฯ อเมริกา แต่ปัจจุบัน ญี่ปุ่น เทคไปดูแล ซี.พี.ออล ขอ License ที่มณฑล เมืองจีน กับ บริษัทฯแม่ US ครับ แต่ต้องให้ ญี่ปุ่นที่ เป็นเจ้าของ 711 US เห็นชอบด้วย เพราะตอนนี้ ญี่ปุ่น เองก็เข้าไปเปิดเป็น บางมณฑล แต่ จีน กว้างใหญ่ครับ ยังเหลืออีกหลายมณฑล และเท่าที่รู้ มณฑล ที่เราขอ ทางญี่ปุ่น ไม่ได้สนใจ (ตัวนี้เดา เข้าข้างตนเองนะ) หวังว่าคงลุ้นได้นะครับ เพราะตลาดที่เมืองจีน ใหญ่มากๆ :D :D :D
ความดี สามารถส่งต่อกันได้
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 15

^^ เขียน:งงจัง ทำไม 7& i holding
ทำได้แค่นั้นอะ --!
ที่ญี่ปุ่นคู่แข่งดีพอๆกันครับ
Family Mart กับ Lawson

ที่ไทยเด่นอยู่เจ้าเดียวเลยทำได้ดีน่ะครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
โพสต์โพสต์