ซื้อทองแท่งหรือกองทุนทองดีกว่ากัน

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สิบพัน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ซื้อทองแท่งหรือกองทุนทองดีกว่ากัน

โพสต์ที่ 1

ตามหัวข้อเลยค่ะ ถ้าต้องการซื้อเก็บซัก 1 ล้านบาท ซื้อเป็นอะไรดีกว่ากันคะ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

Re: ซื้อทองแท่งหรือกองทุนทองดีกว่ากัน

โพสต์ที่ 2

คร่าวๆนะครับ

ซื้อทองแท่ง ต้องถามที่เก็บรักษาก่อนครับ จะเก็บที่ตู้เซฟ หรือ จะฝากให้บริษัททอง ที่ซื้อ

ส่วนกองทุนก็สบายใจ ไม่ต้องกังวลที่เก็บ แต่ก็ไม่ได้เอามาเชยชม ถ้าจะเอากองทุนก็ต้องเลือก บลจ.ที่จะซื้อว่าจะไปลงทุนที่ประเทศไหนด้วยครับ เพราะจะซื้อขายได้ต่างกัน
สิบพัน

Re: ซื้อทองแท่งหรือกองทุนทองดีกว่ากัน

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณค่ะพี่หมอ พอดีไม่มีปัญหาเรื่องที่เก็บ แล้วก็ไม่ได้ต้องการนำมาเชยชม เลยอยากทราบว่ามันดีต่างกันยังไงอ่ะค่ะ ไม่รู้จะเริ่มดูจากอะไร เลยถามไม่ค่อยได้เรื่องสักเท่าไหร่

ถ้าเราต้องการซื้อพวกกองทุนทอง มีจุดไหนที่เราควรสังเกต หรือควรใส่ใจเป็นพิเศษในการเลือกบ้างอ่ะคะพี่ ขอแบบคร่าวๆอีกก็ได้ค่ะ เดี๋ยวไปศึกษาต่อเอง
j2methai

โพสต์ที่ 4

ขอเสริมครับ ซื้อกองทุนจะได้ผลตอบแทนน้อยกว่าซื้อทองแท่งนิดหน่อย ประมาณ 0.5 - 1% แต่แลกกลับความปลอดภัยก็ลองชั่งดูน่ะครับ ว่าจะเลือกแบบไหน ถ้าไม่เยอะ ส่วนตัวชอบทองแท่งมากกว่า เงินล้านหนึ่งก็ได้ทองราคาขายที่ 21700 ประมาณ 46 - 47 ไม่เยอะอะไรน่ะครับ หนักประมาณ 715 กรัมได้ ก็ไม่ถึงกิโล ลองนึกถึงถุงน้ำตาล 1 กิโลดูน่ะครับเล็กกว่านั้นอีก ประมาณ 30% ไม่ได้ลำบากในการเก็บมาก ก็เก็บที่บ้านก็ได้ครับ ถ้าที่เก็บที่สะดวก ที่มั่นใจว่าจะไม่ลืม มั่นใจว่าคนที่บ้านจะไม่เอาไปทิ้ง และก็ไม่ต้องบอกว่าเรามีทอง อันนี้ผมว่าสำคัญไม่งั้น แขกอาจมาเยือนได้ ไม่ก็คนจะมายืมเงินเรา :mrgreen: :mrgreen: อันประสบการณ์ส่วนตัว เจ็บจริงไม่ใช้ตัวแสดงแทน ตอนแรกก็ไม่นึกว่าทองจะมีเสน่ส์อะไรน่ะครับ แต่พอซื้อเท่านั้นล่ะ ถึงงั้นหลงเลยทีเดียว ไม่สงสัยเลยว่าทำไมคนทั้งโลก ทุกยุคทุกสมั้ยมันจะคลั่งทองอะไรได้มากขนาดนี้ แต่ก่อนเคยได้จากผู้ใหญ่ สมัยทองประมาณ 5000 บาท ทองเส้นประมาณบาท สองบาท ก็เฉยๆน่ะครับ แต่พอซื้อทอง แท่ง 10 บาทเท่านั้นล่ะครับ :ep: :ep: :ep: อันนี้อาจจะรู้สึกไปเองคนเดียวก็ได้น่ะครับ ไม่รู้เพราะว่ามันแพงด้วยเปล่า ลองดูครับ ได้อย่างไงก็มาเล่าสู่กันฟังดูน่ะครับ

รูปภาพ

เครดิต

http://topicstock.pantip.com/sinthorn/t ... 77645.html
สิบพัน

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณพี่ J2methai มากค่ะ รายละเอียดเยอะแบบหาทางไปต่อได้เลยค่ะ ส่วนตัวก็ชอบทองแท่งมากกว่าอยู่เหมือนกัน แล้วก็ไม่มีปัญหาเรื่องที่เก็บ พอจะใส่โอ่งใส่ไหไหวอยู่ :mrgreen: แต่ติดที่ไม่มีเวลาไปซื้อเลยอยากทราบว่ากองทุนทองเป็นไง ดีกว่ารึเปล่าน่ะค่ะ

ขอบคุณที่สละเวลามาให้ข้อมูลนะคะ :D
rakoilnaka

โพสต์ที่ 6

กองทุนทอง นอกจากค่าธรรมเนียมซื้อขายแล้ว ยังเสียค่าธรรมเนียมจัดการทุกปี
ellevoid

โพสต์ที่ 7

ซื้อเหมืองทองเลยครับ แบบโซรอสอ่ะ ปล่อยข่าวขายทองคำแท่ง แต่แอบเอาเงินไปทุ่มซื้อเหมืองทอง
All that is necessary for the triumph of evil is that good men do nothing.
โพสต์โพสต์