ลงทุนในกองทุนรวมแทนการซื้อหุ้นรายตัวไปเลยจะได้ไหมครับบ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
อาราบิก้า
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ลงทุนในกองทุนรวมแทนการซื้อหุ้นรายตัวไปเลยจะได้ไหมครับบ

โพสต์ที่ 1

กำลังเปรียบเทียบอยู่ครับ ผมมีเวลาอยู่หน้าจอบ้างแต่ไม่มากและไม่สม่ำเสมอ และผมก็วิเคราะห์หุ้นไม่เก่งเหมือนมืออาชีพหลายๆๆคนอ่ะครับ และเห็นว่าราคาหุ้นส่วนใหญ่เริ่มแพงมากๆๆ....คือในเรื่องของเงินก็พร้อมที่ จะซื้อหุ้นรายตัว.....แต่กำลังคิดว่า ถ้าลงทุนในกองทุนรวม ที่ลงทุนในหุ้นพื้นฐาน แบบทยอยลงทุนระยะยาว คือถ้าตลาด panic มากๆๆลงเยอะๆๆก้จะค่อยๆๆสะสมไปเรื่อยๆๆครับ ..ตั้งใจว่าจะซื้อกองทุนรวมหุ้นที่มีปันผล และ..สามารถลงทุนแทนการซื้อหุ้นรายตัวไปได้ไหมครับ วิธีนี้จะโอไหมครับ.......เพราะสังเกตตัวเองช่วง 52 53 ก็ไม่กล้าลงทุนอ่ะครับ จะซื้อตัวไหนก็ไม่กล้า และกลัวเลือกหุ้นผิดด้วยอ่ะครับ....ก็เลยมีแนวคิดว่าถ้าลงทุนกับกองทุนรวมจะ ดีไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
maxbyte187
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ลงทุนในกองทุนรวมแทนการซื้อหุ้นรายตัวไปเลยจะได้ไหมครับบ

โพสต์ที่ 2

ถ้ากลัวเพราะว่าไม่รู้ ก็ลองใช่เวลาศึกษาให้รู้ก่อนแล้วค่อยลงทุนดีกว่าครับ ตลาดหุ้นไม่ได้หนีไปไหนครับ อยู่ที่ว่าเราจะอยู่กับมันได้นานแค่ไหน

ระหว่างศึกษาอยู่ก็ลงในกองทุนรวมก็ได้ครับ เสียค่าธรรมเนียมอะไรไม่เท่าไหร่ถือว่าเป็นค่าที่เค้าทำการบ้านให้ ส่วนตัวผมก็ซื้อกองทุนรวมไว้ครับ แต่เป็นเพราะฝลประโยชน์ทางภาษีนะครับ ลองดูผลการดำเนินงานของแต่ละกองทุนตามลิงค์ด้านล่างครับ

http://siamchart.com/fund-compare/EQ
"มองหาโอกาส ในวิกฤต"
โพสต์โพสต์