อะไรคือ ETF ครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Samathi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

อะไรคือ ETF ครับ

โพสต์ที่ 1

มีคนรู้จักแนะนำให้ซื้อ ETF หุ้นจีน แต่ไม่ทราบว่าคืออะไรมีความเสี่ยงอะไร ครับ เข้าใจว่าเป็นพวกอนุพันธ์ที่ไม่มี assets back security หรือเปล่า ถ้าเคลื่อนไหวตาม Index อย่างงี้ไปซื้อ Index fund ของประเทศนั้นๆดีกว่าหรือไม่ ไม่ค่อยมีความรู้เลยครับช่วยแนะนำหน่อย หรือแนะนำ website ให้หาความรู้เพิ่มหร่อยครับ
Connecting the dots
ภาพประจำตัวสมาชิก
[v]
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: อะไรคือ ETF ครับ

โพสต์ที่ 2

ETF = เป็นตะกร้าหุ้น แล้วแต่ว่าคนออก ETF จะเน้นไปที่กลุ่มๆไหน เช่น ETF ตัวย่อ ENGY มีนโยบายการลงทุนในหุ้นกลุ่มพลังงานในประเทศไทยขนาดใหญ่คุณภาพดี เหมาะกับคนที่อยากซื้อหุ้นกลุ่มปตท.แต่ตังค์น้อย ก็สามารถมาซื้อ ETF ตัวนี้ได้ ได้รับปันผลเหมือนหุ้น ทั่วไป ใช้ปัญชีซื้อขายเดัยวกับบัญชีหุ้น มีคนดูแลสภาพคล่องสามารถซื้อขายได้ทุกวัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
siebelize
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: อะไรคือ ETF ครับ

โพสต์ที่ 3

จริงๆ ถ้าเล่นกองทุนมาก่อน น่าจะเข้าใจ

คือเป็นเหมือนกองทุน ที่เข้ามาซื้อขายในตลาดหลัก เหมือนหุ้นทั่วไปแหละครับ
แต่จะมี มาร์เก๊ตเมกเกอร์ช่วยดูแลสภาพคล่อง กับราคาให้เป็นไปตามสินทรัพย์ที่ ETF ตัวนี้ผูกเอาไว้

จริงๆผมชอบและสนับสนุนให้มี ETF ออกมาอีกหลายๆประเภทนะครับ
โพสต์โพสต์