ไม่ทราบว่าเพื่อนๆใช้อะไรเป็นที่พักเงินบ้างครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
chakasak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆใช้อะไรเป็นที่พักเงินบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

สิ่งสำคัญสำหรับนักเล่นหุ้นอย่างนึง คือต้องกำเงินสดแล้วรู้จักรอจังหวะ ระหว่างที่เพื่อนๆรอลงทุนในตลาดหุ้น เพื่อนๆพักเงินไว้ที่ไหนกับบ้างครับ ที่จะทำให้เงินมันไม่ได้อยู่เฉยๆ ได้ดอกเบี้ยบ้างพอเป็นค่าขนม

ตอนนี้ผมพักในบัญชีของโนมูระ ได้ดอก 1.6% แต่ก็อยากหาตัวที่มันมากกว่านี้ครับ อยากได้เป็นแบบไม่เสี่ยง (คือมีแต่บวกไม่มีลบ เหมือนพวกกองทุนตราสารหนี้) และขายได้ทุกเมื่อ (พอจังหวะมาถึงเราจะได้ขายมาซื้อหุ้นเลย)
ลงหุ้นหวังปันผล ได้มากกว่าดอกเบี้ยก็พอใจแล้ว
eastern_falcon

Re: ไม่ทราบว่าเพื่อนๆใช้อะไรเป็นที่พักเงินบ้างครับ

โพสต์ที่ 2

ผมเลือก หุ้นกลุ่มสาธารณูปโภคเช่น ratch หรือ TTW หรือ กองทุนพันธบัตรรัฐครับ
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: ไม่ทราบว่าเพื่อนๆใช้อะไรเป็นที่พักเงินบ้างครับ

โพสต์ที่ 3

ผมไม่เคยกำเงินรอจังหวะเลยครับ
ส่วนใหญ่ที่ถืออยู่ จะเป็นเงินเตรียมเอาไปใช้หนี้
กับใช้จ่ายประจำวัน และถือหุ้น 100% ตลอด
ใช้วิธีปรับพอร์ตไปปรับพอร์ตมาครับ
ส่วนตัวคิดว่าหุ้นให้ผลตอบแทนสูงกว่าสินทรัพย์อื่น
และที่สำคัญ ไม่รู้ว่า จังหวะ
จะเดินทางมาถึงเมื่อไหร่ :roll:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
chakasak

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
ลงหุ้นหวังปันผล ได้มากกว่าดอกเบี้ยก็พอใจแล้ว
kornjackrit

โพสต์ที่ 5

ส.สลึง เขียน:ผมไม่เคยกำเงินรอจังหวะเลยครับ
ส่วนใหญ่ที่ถืออยู่ จะเป็นเงินเตรียมเอาไปใช้หนี้
กับใช้จ่ายประจำวัน และถือหุ้น 100% ตลอด
ใช้วิธีปรับพอร์ตไปปรับพอร์ตมาครับ
ส่วนตัวคิดว่าหุ้นให้ผลตอบแทนสูงกว่าสินทรัพย์อื่น
จะเดินทางมาถึงเมื่อไหร่ :roll:
ชอบแนวคิดนี้ครับ ถือหุ้น 100%
:B
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
pporkha

โพสต์ที่ 6

เมียครับ.... อยู่กับตัวแล้วมันคันไม้คันมือครับ :B
If tomorrow never come.
The Dark

โพสต์ที่ 7

ส.สลึง เขียน:ผมไม่เคยกำเงินรอจังหวะเลยครับ
แล้วอย่างช่วงนี้มีเทคนิคการปรับพอร์ทอย่างไรบ้างครับ
ผมถืออยู่ 2 ตัว 90:10 แล้วราคาก็แดงแจ๋ เลยไม่รู้จะปรับพอร์ทยังไง
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
tum_H

โพสต์ที่ 8

ตอนนี้ออมทรัพย์หลายแบงค์ เช่น ธนชาติ ให้ดอก 2.65% จ่ายดอกทุกเดือน
ถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือน ไม่จำกัดวงเงิน

เผื่อเป็นทางเลือกครับ

:P
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
kiattisak06

โพสต์ที่ 9

ทองคำครับ :D
เทรด Forex ฝากถอนผ่านธนาคาร + โบนัส 31%ทุกการฝาก
รูปภาพ
โพสต์โพสต์