ภาษีของการลงทุนต่างประเทศ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

ภาษีของการลงทุนต่างประเทศ

โพสต์ที่ 1

พอดีผมจะออกไปสู่โลกกว้างบ้างล่ะครับตอนนี้
เลยถามเรื่องที่เกี่ยวกับภาษีหน่อยสำหรับประเทศที่ผมไปลงทุนคือญี่ปุ่น
พอดีผมต้องการซื้อโรงไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์ที่มีัปัญหาเนื่องจากราคาลดลงอยู่ 1/4 ของก่อนหน้านี้
(ลดลงต่ำสุดเหลือ 1/10 ของราคาปีก่อน) ถ้าคิดแบบดันโดคือ 1/10 แสดงว่า หมดความหมายหรือเปล่าสำหรับโรงไฟฟ้าโรงนี้ ผมเลยสนใจ แต่ว่ายังไม่ได้ศึกษาแบบท่้องแท้ แต่อย่างไงก็ตาม สิ่งที่ผมสงสัยคือ เรื่องภาษี
ไล่ตั้งแต่ภาษีส่วนของ capital gain ,ภาษีปันผลจากประเทศญี่ปุ่น(ถ้ามี แต่คิดว่ายากเพราะว่า ชดเชยกันมากมาย) ,ภาษีซ้อนของไทยกับญี่ปุ่น เลยต้องหาคนที่เคยไปลงทุนที่นั้น หรือมีข้อมูลมาช่วยเหลือกระผมหน่อยล่ะครับ
ตอนนี้มืดแปดด้านจริงๆครับ
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
kubo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ภาษีของการลงทุนต่างประเทศ

โพสต์ที่ 2

ภาษี Capital Gain10% ครับ เอาผลขาดทุนมาหักได้ แต่ตั้งแต่ปีหน้า เป็น 20% ครับ
ภาษี เงินปันผลก็เหมือนกันครับ 10% ถึงสิ้นปีนี้

ที่มา
https://www.rakuten-sec.co.jp/web/servi ... m_h22.html
“It is only with the heart that one can see rightly; what is essential is invisible to the eye.”
~ Antoine de Saint-Exupery, "The Little Prince"
kubo

โพสต์ที่ 3

สำหรับ TEPCO ผมเองก็สนใจครับ แต่มีก็มีข้อน่าเป็นห่วงตรงที่
งบปี2011 ที่จะประกาศวันที่ 28/04/2011 กลับไม่ออกแล้วก็เลื่อนแบบไม่มีกำหนดด้วยครับ :cry:
“It is only with the heart that one can see rightly; what is essential is invisible to the eye.”
~ Antoine de Saint-Exupery, "The Little Prince"
ขงเบ้ง
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

สวัสดีครับ miracle ไม่ได้เจอกันนานนะครับ สบายดีไหมครับ
ผมห่างหายไปนาน ผมไปเรียนต่อมาครับ จะจบสิ้นเดือนพฤษภาคมนี้แล้วครับ เฮ้อ พอกันทีเรียนมาทั้งหมด 11 ปีแล้วครับ
ตอนนี้ผมมีเงินสดจากขายหุ้น จุกอ่ะ เต็มกระเป๋าเลย จากการขายหุ้น กำไรเพียบเลย ล่าสุดได้มาอีก 40%
สนใจจะไปลงทุนต่างประเทศมั่งครับ สนใจมานานแล้วครับแต่ไม่มีเวลา จบแล้วคงมีเวลามากขึ้น ต่อไปคงมีเวลามากขึ้น
อยากทราบว่า โบรกเกอร์ไหนดีครับ private masseg มาบอกก็ได้นะครับ ขอบคุณครับ :bow: :bow: :bow:
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 5

อิ อิ กำลังจะโกอินเตอร์มั่งแล้วครับ :D
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
terati20

โพสต์ที่ 6

ท่าน มิ จะไปผ่าน broke ไหนใช้ ฟิลลิป ละเปล่า ???
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
miracle

โพสต์ที่ 7

พอดีผมกำลังเปิด port ที่สามารถไปลงทุนต่างประเทศไทย
เพราะสนใจแค่หุ้นตัวเดียวคือ เจ้าโรงไฟฟ้าตัวนั้นล่ะครับ
ตามที่ผมบอกข้างต้นล่ะครับ
โบรกเกอร์ที่ผมจะไปเปิดเป็นโบรกเกอร์ที่มาจากญี่ปุ่นครับ
ชื่อเป็นญี่ปุ่นเลยล่ะครับ แต่ไม่ได้เปิดที่สำนักงานใหญ่แต่เปิดที่สาขาตามห้าง
พอดีมีเพื่อนที่เรียนด้วยกัน ทำงานที่นั้น แล้วผมสนใจว่าจะไปลงทุนที่บริษัทนี้
โดยซื้อทิ้งไว้ล่ะครับ แค่นั้นเองล่ะ ที่บอกว่าซื้อทิ้งไว้นี้
choku

โพสต์ที่ 8

umm.. what kind of prospect you are looking at on TEPCO ?
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 9

มี ETF ของ พวก Uranium มานำเสนอครับ ไม่ได้ลงในTEPCO โดยตรงแต่ก็น่าจะล้อstoryกัน
เผื่อพี่มิหรือคนอื่นสนใจ

Global X Uranium ETF (NYSE: URA)

DAXglobal Nuclear Energy Index (NYSE: NLR)

PowerShares Global Nuclear Energy Portfolio (NYSE: PKN)

iShares S&P Global Nuclear Index Fund (NASDAQ: NUCL)
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
prodigy

โพสต์ที่ 10

เราไม่ใช่คนในประเทศไม่ต้องเสียภาษีครับ แต่ภาษีปันผลยังต้องเสียอยู่ ซึ่งแต่ละท่ไม่เหมือนกัน เช่น US เสีย 30% แต่เราอาจจะเสียแค่ 15% ส่วนที่อื่นก็แล้วแต่นโยบาย

เรื่องภาษีที่จะต้องระวังคือภาษีเวลาโยกเงินกลับประเทศ กฏก็คือถ้าขายปีนี้แล้วกำไร หากโอนกลับในปีเดียวกันต้องจ่ายภาษี แต่ถ้าพ้น 31 ธันวาคม แบบนี้โอนกลับมาได้เลยไม่ต้องจ่าย
miracle

โพสต์ที่ 11

มา update สุดท้ายก็ยังไม่ได้ออก เพราะว่า ยังไม่ได้จังหวะครับ
แต่คาดว่าใกล้ที่จะไปซื้อนต่างประเทศแล้วล่ะ
sci

โพสต์ที่ 12

miracle เขียน:มา update สุดท้ายก็ยังไม่ได้ออก เพราะว่า ยังไม่ได้จังหวะครับ
แต่คาดว่าใกล้ที่จะไปซื้อนต่างประเทศแล้วล่ะ
รู้สึกว่าจะใช้โบรกเดียวกันเลยครับ
โพสต์โพสต์