มุมมอง Warren Buffett ต่อแอปเปิลและ Web Social Network

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
NoiSNC
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มุมมอง Warren Buffett ต่อแอปเปิลและ Web Social Network

โพสต์ที่ 1

คัดลอกมาจาก : http://www.blognone.com/news/22736
โดย : arjin

มุมมองของ Warren Buffett ต่อแอปเปิลและบรรดาเว็บ Social Network

เกริ่นนำก่อนสำหรับใครที่ไม่รู้จัก Warren Buffett นะครับ Buffett เป็นนักลงทุนที่มั่งคั่งและประสบความสำเร็จที่สุดในโลก ปัจจุบันเขาอายุ 80 ปีแล้ว ปีล่าสุดถูกจัดอันดับเป็นมหาเศรษฐีอันดับที่ 3 ของโลก (ข่าวเก่า) เขาถูกยกย่องให้เป็นต้นแบบของการลงทุนแบบเน้นคุณค่าของกิจการที่เข้าไปลงทุน ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา Buffett ได้ให้สัมภาษณ์ระหว่างเดินทางไปเยี่ยมชมกิจการหลายประเทศในเอเชีย โดยเขาให้มุมมองการลงทุนในกิจการเทคโนโลยีซึ่งกำลังร้อนแรงในขณะนี้ไว้ ดังนี้ครับ

Buffett ให้สัมภาษณ์ที่เกาหลีใต้ถึงมุมมองของเขากับหุ้นของแอปเปิล ซึ่งแอปเปิลนั้นกิจการเติบโตอย่างต่อเนื่องมาหลายสิบไตรมาสว่า "เมื่อเทียบแอปเปิลกับโคคา-โคล่าแล้ว ผมมองอนาคตของโคคา-โคล่าออกใน 5-10 ปีข้างหน้าอย่างง่ายดาย แต่มันไม่ง่ายเลยที่จะประเมินแอปเปิลแบบนั้น ต่อให้กิจการมันจะดีจริงๆก็ตาม" แต่พอถูกถามว่าพอร์ตการลงทุนของเขาก็มีหุ้นบริษัทอิเล็กทรอนิกส์อยู่บ้าง เหมือนกัน Buffett บอกว่า "ผมถือหุ้นกลุ่มนี้ในจำนวนที่น้อยมาก และอนาคตก็จะถือมันน้อยลงกว่านี้อีก"

ล่าสุด Buffett ให้สัมภาษณ์ที่อินเดียว่า "มันยากมากๆ ที่จะประเมินมูลค่าแท้จริงของพวกเว็บ Social Network ทั้งหลาย และตอนนี้เว็บส่วนใหญ่ก็มีมูลค่าสูงเกินจริงไปมาก จะมีแค่ไม่กี่เว็บที่จะชนะ ส่วนที่เหลือก็จะล้มหายตายไป" ซึ่งถึงแม้ Buffett ไม่ได้ระบุว่ามีเว็บอะไรบ้าง แต่ก็พอจะคาดเดาได้จากข่าวช่วงที่ผ่านมาว่าคงไม่พ้น Facebook ที่ราคาล่าสุด 85,000 ล้านดอลลาร์แล้ว หรือไม่ก็เป็น Groupon ซึ่งมีมูลค่าสูงลิ่วไม่แพ้กันเมื่อเทียบกับยอดขายและกำไรต่อปี

อันที่จริงถ้าใครติดตามแนวคิดการลงทุนของ Buffett จะทราบดีว่าเขาไม่ค่อยสนใจธุรกิจเทคโนโลยีอยู่แล้ว ด้วยเหตุผลว่ามันเข้าใจได้ยากเกินไปสำหรับเขา แต่ที่น่าสนใจคือแม้ Buffett จะมีความสนิทสนมกับบิล เกตส์ ผู้ก่อตั้งไมโครซอฟท์เป็นการส่วนตัวมาหลายปีแล้ว แต่มันก็ไม่ทำให้มุมมองของเขาต่อกิจการเทคโนโลยีเปลี่ยนไปเลย อดีตในยุคฟองสบู่ดอทคอมเขาเองก็ออกมาบอกว่าไม่สนใจที่จะลงทุนในธุรกิจดังกล่าวเช่นกัน

ที่มา: Bloomberg
http://www.bloomberg.com/news/2011-03-2 ... -cola.html
http://www.bloomberg.com/news/2011-03-2 ... -says.html)
SNC ท้ายชื่อผม มาจาก Speed Net Club ร้านอินเตอร์เน็ตที่ผมเคยเปิดครับ ^ ^ (ไม่ใช่ชื่อหุ้นนะ แหะๆ)

อนุญาต ... โอกาส ... สังเกต = [อยากให้คนไทยใช้ภาษาไทยถูกต้อง] :)
densin

Re: มุมมอง Warren Buffett ต่อแอปเปิลและ Web Social Network

โพสต์ที่ 2

สงสัยพวกเราต้องเลิกทำเวบ มันหามูลค่าไม่ได้ อิอิ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
NoiSNC

Re: มุมมอง Warren Buffett ต่อแอปเปิลและ Web Social Network

โพสต์ที่ 3

มันหามูลค่าไม่ได้ แค่หาตังค์ได้นะครับ :D ให้ส่ง sms มาเพื่อ login เข้าไปดูรูปอะไรอย่างนี้เป็นต้น :D (ไม่เคยทำนะครับ เคยเห็นแต่คนอื่นเขาทำกัน อิอิ)
SNC ท้ายชื่อผม มาจาก Speed Net Club ร้านอินเตอร์เน็ตที่ผมเคยเปิดครับ ^ ^ (ไม่ใช่ชื่อหุ้นนะ แหะๆ)

อนุญาต ... โอกาส ... สังเกต = [อยากให้คนไทยใช้ภาษาไทยถูกต้อง] :)
iceberg

โพสต์ที่ 4

แลกเปลี่ยนความเห็นครับ

ประเด็นที่แท้จริงแล้วคือบัพเฟตจะลงทุนโดยถือหุ้นเป็นเวลานานมากอาจตลอดจนเค้าไม่อยู่แล้ว
ฉนั้น หุ้นตัวไหนที่เค้าไม่สามารถมองเห็นในอนาคตได้ เค้าจะไม่ลงทุนครับ
แม้ว่ามันจะเป็นหุ้นที่ดีมากก็ตาม
ichiroohm

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยกับคุณ iceberg ครับ
และเขาก็ยังมีตัวเลือกอื่นที่ดีกว่าในการเลือกได้ด้วย
มันยังไม่ได้เหลือแค่ธุรกิจเทคโนโลยีครับ
^^
‎"Small Dream Big Problem
.....Big Dream Small Problem
........Big Big Big Dream No Problem"
mail : [email protected]
http://www.ichiroohm.co.cc
ellevoid

โพสต์ที่ 6

อยากได้หุ้น Facebook อ่ะ :(
All that is necessary for the triumph of evil is that good men do nothing.
longaway

โพสต์ที่ 7

ลงทุนในหุ้นที่ตนเองถนัดและสนใจครับ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

วินัยในการลงทุนของ Mr.Buffet สุดยอดจริงๆครับ
:bow: :bow:
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
โพสต์โพสต์