สอบถามที่พักเงินว่าควรพักเงินที่กองทุนไหนดี

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
PrasertsakK
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามที่พักเงินว่าควรพักเงินที่กองทุนไหนดี

โพสต์ที่ 1

ช่วงนี้ผมเหลือเงินสดพอสมควรเพราะว่าช่วงนี้ไม่รู้จะซื้ออะไรดีเลยอยากถาม พี่ ๆ เพื่อน ๆ ว่า พักเงินไว้ที่ไหนกันบ้างครับ

และถ้าพักเอาไว้ประเภท Global Bond(ผมเล็ง TMB GLOBAL BOND ไว้อยู่) นี้มันจะดีหรือไม่ดีในช่วงดอกเบี้ยขาขึ้นอย่างนี้ครับ

ขอบคุณครับ
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
navapon
Verified User

Re: สอบถามที่พักเงินว่าควรพักเงินที่กองทุนไหนดี

โพสต์ที่ 2

เพิ่งเข้ามาเห็น วันนี้มีกองทุนตราสารหนี้ของกสิกร K7K อายุ 1 ปี ดอกเบี้ย 3.1%ต่อปี
แต่ปิดรับวันนี้ บอกช้าไปครับ
ว่าแต่ฝากประจำ 3-6 เดือนไปก่อนดีกว่าไหม เพราะตอนนี้ดอกเบี้ยเป็นขาขึ้นอยู่อย่าไปล็อคเงินให้จมกับอะไรนานๆ เดี๋ยวดอกใหม่อาจจะแซงของเก่า และอาจจะมีจังหวะได้ลงทุนหุ้นเต็มๆในปีสองปีนี้ก็ไม่แน่ด้วยครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
rakoilnaka

Re: สอบถามที่พักเงินว่าควรพักเงินที่กองทุนไหนดี

โพสต์ที่ 3

งั้นลองตัวนี้เลยครับ กองทุนตราสารหนี้ของกสิกร ลงทุนเกือบจะแบบเดียวกับ rep. บน ระยะ 3 เดือน ผลตอบแทนประมาณ 2.6% ไม่เสียภาษี ผมจำชื่อไม่ได้ ขายวันนี้วันแรก จนถึงวันที่ 21 มั้ง ถามพนักงานแบงค์เค้าจะรู้
PrasertsakK
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

แล้วพอจะมีเป็นพวกกองทุนไหมครับ เพราะว่า ไม่อยากจะถือยาวมากนัก
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 5

navapon เขียน:เพิ่งเข้ามาเห็น วันนี้มีกองทุนตราสารหนี้ของกสิกร K7K อายุ 1 ปี ดอกเบี้ย 3.1%ต่อปี
แต่ปิดรับวันนี้ บอกช้าไปครับ
ว่าแต่ฝากประจำ 3-6 เดือนไปก่อนดีกว่าไหม เพราะตอนนี้ดอกเบี้ยเป็นขาขึ้นอยู่อย่าไปล็อคเงินให้จมกับอะไรนานๆ เดี๋ยวดอกใหม่อาจจะแซงของเก่า และอาจจะมีจังหวะได้ลงทุนหุ้นเต็มๆในปีสองปีนี้ก็ไม่แน่ด้วยครับ
เห็นด้วยครับ ช่วงดอกเบี้ยขาขึ้น ฝากแบบสั้นๆดีกว่าครับ

ช่วงนี้ทางเลือกอีกทางคือ ตั๋วแลกเงินสั้นๆนะครับ มีนะครับ บางแบงค์แค่ 1 เดือนก็มี
erickiros

โพสต์ที่ 6

ตอนนี้ผมเก็บเงินไว้ในกองทุนตลาดเงินและกองทุนตราสารหนี้ระยะสั้น ประเภทที่ขายคืนวันนี้พรุ่งนี้ได้เงินครับ
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
โพสต์โพสต์