รบกวนสอบถามกองทุนเปิดตราสารหนี้ระยะยาวครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนสอบถามกองทุนเปิดตราสารหนี้ระยะยาวครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีผมสนใจกองทุนเกี่ยวกับตราสารหนี้ครับ
แต่ส่วนใหญ่ผมจะเห็นเป็นกองทุนปิด ซึ่งสามารถจองซื้อได้ครั้งเดียวตอนเปิดขายหน่วยลงทุนครั้งแรก
ไม่ทราบว่า ท่านใดพอจะรู้จักกองทุนเปิดตราสารหนี้ระยะยาวที่สามารถซื้อขายทุกวัน
เหมือน Money market fund บ้างไหมครับ ?

ขอบคุณมากครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
erickiros

Re: รบกวนสอบถามกองทุนเปิดตราสารหนี้ระยะยาวครับ

โพสต์ที่ 2

ผมเคยเห็นของกสิกรนะครับ เป็นกองทุนเปิดตราสารหนี้ระยะยาว ซื้อขายขั้นต่ำครั้งละ 5,000 บาทครับ
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

Re: รบกวนสอบถามกองทุนเปิดตราสารหนี้ระยะยาวครับ

โพสต์ที่ 3

ตอนนีี้ทั้ง กองทุนรวม ทั้งตั๋วแลกเงินนี่ สะพึ่บเลยครับ
ssmith
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ที่มีออกมาขายในปัจจุบัน ชื่อเป็นกองทุนเปิดตราสารหนี้ อายุ ต่าง ๆ นั้นเป็นกองทุนที่ไม่มีตลาดรองครับ ต้องถือจนครบอายุเท่านั้นครับ
simplelife

โพสต์ที่ 5

หมายถึงกองทุน Bond Fund ? กองทุนตราสารหนี้ประเภทที่มี duration ยาวกว่า 3 เดือน ?
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
send
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

ปกติแล้วหาไม่ยาก ณ ครับ น่าจะมีทุก บลจ.
แต่จะบอกว่ามันสามารถขาดทุนได้นะครับ
ถ้าดอกเบี้ยมีการปรับตัวขึ้น หรือ credit
ของตราสารนี้ที่ไปลงทุนแย่ลง
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
kornjackrit

โพสต์ที่ 7

simplelife เขียน:หมายถึงกองทุน Bond Fund ? กองทุนตราสารหนี้ประเภทที่มี duration ยาวกว่า 3 เดือน ?
ใช่ครับผม แต่เป็นกองทุนเปิดนะครับ คือผมเห็นมีเหมือนกันแต่เป็นกองทุนปิดครับ
send เขียน:ปกติแล้วหาไม่ยาก ณ ครับ น่าจะมีทุก บลจ.
แต่จะบอกว่ามันสามารถขาดทุนได้นะครับ
ถ้าดอกเบี้ยมีการปรับตัวขึ้น หรือ credit
ของตราสารนี้ที่ไปลงทุนแย่ลง
ขอบคุณมากครับ ผมจะลองศึกษาดูครับ :D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
kornjackrit

โพสต์ที่ 8

Paul VI เขียน:ตอนนีี้ทั้ง กองทุนรวม ทั้งตั๋วแลกเงินนี่ สะพึ่บเลยครับ
erickiros เขียน:ผมเคยเห็นของกสิกรนะครับ เป็นกองทุนเปิดตราสารหนี้ระยะยาว ซื้อขายขั้นต่ำครั้งละ 5,000 บาทครับ
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ผมจะลองไปศึกษาดู :D
ssmith เขียน:ที่มีออกมาขายในปัจจุบัน ชื่อเป็นกองทุนเปิดตราสารหนี้ อายุ ต่าง ๆ นั้นเป็นกองทุนที่ไม่มีตลาดรองครับ ต้องถือจนครบอายุเท่านั้นครับ
ใช่เลยครับพี่ ssmith ผมก็เห็นแต่แบบนี้ เลยสงสัยว่ามันมีที่แบบมีตลาดรองไหม
หมายถึงกองทุนตราสารหนี้ระยะยาวนะครับ

ตอนนี้ผมเลยคิดว่า BEX ก็อาจจะเป็นตัวเลือกที่ดี แต่ผมไม่เคยดูตลาดนี้เลย
ไม่รู้มีสภาพคล่องมากน้อยแค่ไหน ถ้าพี่ๆท่านไหนทราบรบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
BIG87
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

BEX เห็นคนบอกว่า แทบจะไม่ซื้อขายกันเลย เงียบเป็นป่าช้า

แต่ก็รู้แค่นั้นไม่ได้ศึกษาต่อ เพราะผมติดตั้งแต่เงื่อนไขแรกคือ เงินลงทุนขั้นต่ำ 5 แสน :P
โพสต์โพสต์