ธุรกิจอะไรที่จะเวิร์ค ถ้าจะเริ่มตอนนี้

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
PERFECT LUCKY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ธุรกิจอะไรที่จะเวิร์ค ถ้าจะเริ่มตอนนี้

โพสต์ที่ 1

จากการสังเกตหลายธุรกิจ ที่ กทม. ก็จะตามแบบเมืองนอก หรือ ซื้อแฟรนไชส์เมืองนอก มา ดังนั้น รบกวนถามเพื่อนๆ ว่า ธุรกิจ sme อะไร ที่มี Trend แนวโน้ม(ไม่ใช่ แฟชั่น) ในเมืองนอก หรือ กทม. ที่น่าจะทำใน ต่างจังหวัด

ปล. ธุรกิจ sme นะครับ ที่ ไม่ได้ใช้เงินลงทุนมากๆ

ขอบคุณมากครับ
Miracle Happens Everyday !
"ปาฎิหารย์คือการเดินบนผืนดินและมีความสุขในทุกย่างก้าว" :)
Mr. Boo
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 11

Re: ธุรกิจอะไรที่จะเวิร์ค ถ้าจะเริ่มตอนนี้

โพสต์ที่ 2

จัดทัวร์คนสูงอายุ ผมว่าน่าสนนะ เป็นกุศลด้วย

เหมือนพาผู้ใหญ่เที่ยววววว
Rabbit VS. Turtle
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ธุรกิจอะไรที่จะเวิร์ค ถ้าจะเริ่มตอนนี้

โพสต์ที่ 3

แฟรนไช 7-11 ครับ type b เงิยลงทุน 880,000 มีร้านของ บ.ให้เลือกครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด

โพสต์ที่ 4

jo7393 เขียน:แฟรนไช 7-11 ครับ type b เงิยลงทุน 880,000 มีร้านของ บ.ให้เลือกครับ
พอจะทราบผลตอบแทนมั้ยครับ
"ปาฎิหารย์คือการเดินบนผืนดินและมีความสุขในทุกย่างก้าว" :)

โพสต์ที่ 5

Mr. Boo เขียน:จัดทัวร์คนสูงอายุ ผมว่าน่าสนนะ เป็นกุศลด้วย

ควรเป็น luxury tour ไปทัวร์วัดไหว้พระ ไป เที่ยวธรรมชาติ แบบนั้นมั้ยครับ

เพื่อนผมเพิ่งทำสนามบอลในร่ม แบบ กทม.
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

PERFECT LUCKY เขียน:
jo7393 เขียน:แฟรนไช 7-11 ครับ type b เงิยลงทุน 880,000 มีร้านของ บ.ให้เลือกครับ
ผลตอบแทนไม่ทราบครับ แต่เป็นการซื้อสิทธิบริหาร แบบ 6ปี
เงินลงทุน 480,000+เงินประกัน 400,000 รวมเป็น 880,000 เงินประกันได้คืนตอนหมดสัญญา ครับ ส่วนผลตอบแทน บ . น่าจะมีตัวเลขให้ดูเพราะเป็นการขายสิทธิบริหาร ร้านสาขาของ บ.ที่เปิดดำเนินการอยู่แล้ว ซึ่งมียอดขายและฐานลูกค้าแล้ว บ. เลือกลูกค้าที่จะมาซื้อสิมธินะครับ ไม่ใช่แค่มีเงินมาซื้อแล้วจะซื้อได้ จุดประสงค์ที่บ.ขายสิทธิเข้าใจว่า อยากได้คนที่มีไฟเข้ามาบริหาร เพื่อเพิ่มยอดขายเป็นหลักครับ
เห็นบางคนทำแล้วดี พอปีที่สองก็ซื้อสิทธิเพิ่มอีก จนกระทั่งบางคนบริหาร อยู่ถึง 28 สาขา ครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Mr. Boo
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 7

Mr. Boo เขียน:จัดทัวร์คนสูงอายุ ผมว่าน่าสนนะ เป็นกุศลด้วย

ควรเป็น luxury tour ไปทัวร์วัดไหว้พระ ไป เที่ยวธรรมชาติ แบบนั้นมั้ยครับ

เพื่อนผมเพิ่งทำสนามบอลในร่ม แบบ กทม.

หนามบอลในกทม ผมมีความรู้สึกว่า ชักเยอะละ เดี๋ยวจะถามพวกเตะบอลดู แต่เชียงรายนี่ no jdea

tourคนสูงอายุผมว่า แล้วแต่positioning แต่เน้นluxury ก็น่าจะดีนะในระยะแรก
Rabbit VS. Turtle
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 8

หัวข้อดีๆ อย่างนี้ ผมว่า มาคุยในห้อง alt invest ให้มันเต็มที่กันเลยดีกว่า
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 9

ทำแฟรนไชส์น้ำผลไม้ คล้ายพวก squeeze ดีมั้ย

ผมลองเสนอดู :D
porzilla

โพสต์ที่ 10

jo7393 เขียน:
ผลตอบแทนไม่ทราบครับ แต่เป็นการซื้อสิทธิบริหาร แบบ 6ปี
เงินลงทุน 480,000+เงินประกัน 400,000 รวมเป็น 880,000 เงินประกันได้คืนตอนหมดสัญญา ครับ ส่วนผลตอบแทน บ . น่าจะมีตัวเลขให้ดูเพราะเป็นการขายสิทธิบริหาร ร้านสาขาของ บ.ที่เปิดดำเนินการอยู่แล้ว ซึ่งมียอดขายและฐานลูกค้าแล้ว บ. เลือกลูกค้าที่จะมาซื้อสิมธินะครับ ไม่ใช่แค่มีเงินมาซื้อแล้วจะซื้อได้ จุดประสงค์ที่บ.ขายสิทธิเข้าใจว่า อยากได้คนที่มีไฟเข้ามาบริหาร เพื่อเพิ่มยอดขายเป็นหลักครับ
เห็นบางคนทำแล้วดี พอปีที่สองก็ซื้อสิทธิเพิ่มอีก จนกระทั่งบางคนบริหาร อยู่ถึง 28 สาขา ครับ
แชร์ข้อมูลกันนะครับ คือประมาณ1-2ปีก่อน ผมตั้งใจจะเปิดเซเว่นที่ต่างจังหวัด เมื่อไปถามค่าเฟรนไชน์กับทางบริษัทเค้าบอกว่า2ล้าน7แสนกว่าโดยที่เงิน1ล้านจะได้คืนเมื่อครบสัญญา10ปี ส่วนรายได้นั้น รายได้ก่อนหักค่าใช้จ่ายทั้งหมด ไม่ใช่จากกำไรสุทธินะครับ แบ่งให้บริษัท45เปอเซน เราได้55เปอเซน หรือ40/60 ไม่แน่ใจจำรายละเอียดไม่ค่อยได้ แต่ค่าสินค้าที่สั่งมาขายและสินค้าในสต๊อก ค่าเช่าที่(กรณีที่ร้านเป็นของเราเองบริษัทจะจ่ายค่าเช่าให้เรา) นั้นบริษัทจ่าย ส่วนเราจ่ายค่าไฟ ค่าน้ำ ค่าพนักงาน แล้วก็มีรายละเอียดอีก เยอะครับ พอฟังจากข้อมูลข้างบนผมเลยยกเลิกความคิดในการเปิดเซเว่น แต่ถ้าคุณPERFECT LUCKY สนใจทำเซเว่น ก็ควรจะสอบถามข้อมูลโดยตรงกับทางบริษัทเองจะชัวกว่านะครับ ถ้าได้ถามแล้วก็เอาข้อมูลมาแชร์กันมั่งนะครับ ว่าดีไม่ดีอย่างไร
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
porzilla

โพสต์ที่ 11

พิมตกไปครับ ส่วนค่าไฟ ค่าน้ำ ค่าพนักงาน เราเป็นคนจ่าย
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
kanxit

โพสต์ที่ 12

ผมก็คิดเหมือนกัน..เนื่องจากปัจจุบันถือหุ้น100%กำลังจะกระจายความเสี่ยง
แต่ยังไม่รู้จะทำอะไร..ศึกษาเฟรนชาย7-11 เขาบอกว่าต้องมีเวลาอยู่ร้านทุกวัน
ผมมันชอบอะไรที่ไม่ต้องประจำทุกวัน..
เลยสนใจทำ tour ผู้สูงอายุที่คุณ mr.boo แนะใครมีรายละเอียดหรือแหล่งขอมูลบ้างครับ
PrasertsakK

โพสต์ที่ 13

เห็นเพื่อน ๆ พูดข้อดีแล้ว ขอพูดถึงข้อเสียหน่อยครับ

ผมว่าทำ 7-11 ก็เป็นแนวคิดที่ใช้ได้สำหรับคนที่มีเงินเดือนไม่มากนักเพราะว่ารายได้ต่อเดือนน่าจะได้ประมาณ 4-7 หมื่น แต่ปัญหาอยู่ที่เราไม่มีทางที่จะได้รายได้มากกว่านี้เพราะว่าทาง 7-11 จะควบคุมรายได้ในส่วนนี้โดยถ้ารายได้ร้านไหนดีมาก ๆ ก็จะมีการเปิด 7-11 ใกล้ ๆ กันอีก ดังนั้นผมว่าการลงทุนครั้งนี้มันมี limit gain ครับ

ข้อเสียอีกอย่างหนึ่งคือเราจะต้องคอยดูแลอย่างจริงจังพอสมควร เพราะว่าถ้าไม่ดูแลเท่าที่ควร เราจะเกิดค่าใช้จ่ายที่มองไม่เห็นเยอะเลยครับ เช่น ของหาย (ถ้าหักเงินเดือนลูกน้องทั้งหมด ก็จะมีปัญหาพนักงานไม่พอ) สรุปว่าต้องทุมเทเวลามาก(เกินไป)

ข้อสุดท้ายคือสมมุติว่าเรามีเงินเยอะ กะว่าจะเปิดสัก 4-5 สาขา ต้องบอกว่าแทบจะเป็นไปไม่ได้ครับ(เพราะว่าไม่มีเวลานั้นเอง)
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
โพสต์โพสต์