อยากรบกวนให้พี่พี่แชร์ story กองทุนอสังหาทีน่าผิดหวัง ครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
rakoilnaka
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากรบกวนให้พี่พี่แชร์ story กองทุนอสังหาทีน่าผิดหวัง ครับ

โพสต์ที่ 1

อย่างกระทู้ข้างข้างทำให้ผมตกใจมาก กองทุน uobapf เนี่ยจาก par 9.75 ตอนนี้เหลือไม่ถึง 4 เข้าใจว่าในเวลาไม่กี่ปี ถึงจะเป็น lease hold ก็เหอะ แต่มันลงขนาดนั้นเลยหรอ ผมจึงอยากรบกวนอุทาหรณ์เกี่ยวกับกองทุนอสังหา story ของแต่ละตัว ว่าทำไมมันลงได้ขนาดนั้น ความเสี่ยงที่พวกเรามองข้ามกัน เพราะว่าที่พวกเราหลายคนแบ่งกองจากหุ้นมาลงกองทุนอสังหา ก็เพราะต้องการปันผลที่ดีในความเสี่ยงที่ไม่ผันผวนมาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
[v]

Re: อยากรบกวนให้พี่พี่แชร์ story กองทุนอสังหาห่วยๆ ครับ

โพสต์ที่ 2

กองทุนอสังหา หอพักของธรรมศาสตร์ ตัวนี้เมื่อก่อนเคยเกิดปัญหาบริหารงานผิดพลาดจากผู้ออกกองทุนแย่มากๆเคยโดนสอบด้วย ปัจจุบันเข้าใจว่าแก้ไขดีขึ้นเช็คดัวยก่อนซื้อ
Suysak

Re: อยากรบกวนให้พี่พี่แชร์ story กองทุนอสังหาห่วยๆ ครับ

โพสต์ที่ 3

เห็นมี sspf อีกอันนะ ขายกองทุนออกมายังหาคนเช่าตึกไม่ค่อยได้เลย จนป่านนี้ ผถห ยังไม่ได้ปันผลกันสักบาท
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
rakoilnaka

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากคับ นึกว่าจะไม่มีคนตอบซะแล้ว แหะแหะ ที่ถามแบบนี้เพราะว่าคิดว่า หลายคนที่เพิ่งลงทุนไม่กี่ปีรวมถึงผมด้วย จะเข้าใจว่ากองทุนอสังหาความเสี่ยงต่ำ ผลตอบแทน 7-8% ราคาไม่ผันผวน ซึ่งถ้าเป็นความเข้าใจที่ผิดหล่ะก็....อันตรายทีเดียว ช่วงนี้ก็มีกองทุนออกมาเรื่อยๆซะด้วย
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

Re: อยากรบกวนให้พี่พี่แชร์ story กองทุนอสังหาทีน่าผิดหวัง คร

โพสต์ที่ 5

ผมขออนุญาตเปลี่ยนชื่อหัวข้อเป็น ที่น่าผิดหวังนะครับ

กลัวคนอยากจะช่วยตอบ จะไม่กล้าเข้ามาตอบก็เพราะ ชื่อหัวข้อเดิม น่ะครับ

ส่วนตัวก็คิดว่า กองทุน TU Dome ก็น่าผิดหวังนะครับ

ไม่เป็นไปตามหนังสือชี้ชวนซักเท่าไหร่ การดำเนินการสร้างก็ล่าช้า
rakoilnaka

Re: อยากรบกวนให้พี่พี่แชร์ story กองทุนอสังหาทีน่าผิดหวัง คร

โพสต์ที่ 6

อ๋อ ขอบคุณมากคับ แบบนี้จะเหมาะสมกว่า
evolution659

โพสต์ที่ 7

ไม่ทราบพอจะหารายละเอียดของ Tu Dome ได้จากไหนครับ
เพราะตอนนี้ใต้ตึกของ tu dome ก็เริ่มจะมีการก่อสร้างแบบศูนย์การค้า
เหมือนจะพยายามสร้างเป็น mall เล็กๆข้างใต้
ถ้าเกิดทำได้จริง คงจะขายดีไม่น้อยครับ
send
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

จากมุมมองผม ส่วนใหญ่กองทุนอสังหาที่น่าผิดหวังเป็นเพราะว่า
ในช่วงเปิดกองทุนจะมีสัญญาในการประกันรายได้ เช่น SSPF และ URBNPF
ซึ่งตัวกองทุนเองไม่สามารถรายได้เองได้ พอระยะเวลาการประกันหมด
รายได้ส่วนนี้ก็หายไป ทำให้มูลค่าหุ้นลดลงอย่างมาก

นอกจากนี้กองทุนอสังหาที่เป็นโรงแรมก็ค่อนข้างมีความเสี่ยงสูง
เนื่องจากรายได้จะค่อนข้างผันผวน

แต่ในกรณีกองทุนที่มาการดำเนินธุรกิจ และมีลูกค้าค่อนข้างแน่นอน
เช่น FUTUREPF, TFUND, CPNRF ผมว่าค่อนข้างปลอดภัย
(ส่วนตัวแล้วผมชอบห้าง เพราะเราสามารถเข้าไปดูจริงได้ง่าย ว่าห้างที่
เราลงทุนมีคนเดินเยอะมั้ย นอกจากนี้ร้านค้าต่างๆก็มักทำสัญญาระยะยาว)

โดยส่วนตัวแล้วผมก็ชอบลงทุนกองทุนอสังหา เช่นกัน เนื่องจากคิดว่าคาด
ผลตอบแทนได้ประมาณ 10% (ขึ้นอยู่กับราคาที่เราซื้อนะครับ)
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
sackie

โพสต์ที่ 9

กองอสังหา ตาดีได้ ตาร้ายเสีย

กองอสังหาบางกอง ตั้งขึ้นมาเพื่อนำทรัพย์สินมูลค่าต่ำ มาหลอกขายแก่นักลงทุน เพื่อหวังเพียงกำไรก้อนโตจากนักลงทุน โดยที่ไม่สนใจที่จะบริหารทรัพย์สินให้มีรายได้เพื่อจ่ายปันผลให้แก่ผู้ถือหน่วยเลย

กองทุนสิทธิการเช่าบางกอง มีนายทุนเจ้าของอพาร์ทเมนท์ นำทรัพย์สินของตน มาปั่นมูลค่าเกินจริง และร่วมมือกับ บลจ. ระดมทุนจากนักลงทุนในรูปแบบกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ และฟันกำไรไปหลายร้อยล้าน โดยสร้างภาพผลตอบแทนในรูปค่าเช่า สูงเกินกว่าความเป็นจริงมาก แต่รับประกันรายได้แค่ 3 ปี หลังจากนั้นก็ชิ่ง และปล่อยผู้ถือหน่วยรับกรรมแต่เพียงฝ่ายเดียว ต่อไปอีก 25 ปี

นายทุนเจ้าของอพาร์ทเมนท์ กล่าวกับคนใกล้ชิด ถึงสูตรการหาเงินก้อนโต
โดยมีวิธีการคือ ต้องตกแต่งตัวเลขค่าเช่าให้ดูสวยงามโดยใช้เวลา 2-3 ปี หลังจากนั้น ก็ติดต่อกับ บลจ. ออกกองทุนสิทธิการเช่าเพื่อระดมทุนจากแมงเม่า และเพิ่มความน่าเชื่อถือโดยการรับประกันรายได้ 3 ปี แค่นี้ก็คว้าเงินก้อนโตไปได้สบาย

ผมขอให้ กลต. ต้องตรวจสอบให้รัดกุมถึงที่มาที่ไป และโอกาสความเป็นไปได้ของทรัพย์สินที่จะนำมาระดมทุน อย่าให้เกิดการกระทำอันฉ้อฉล เอาเปรียบนักลงทุนเลย

ข้อมูลจากหนังสือชี้ชวนไม่ช่วยอะไรนักลงทุนได้หรอก เพราะคนตั้งใจโกงก็ต้องทำอย่างแนบเนียนและเป็นกระบวนการอยู่แล้ว

โชคดีครับ
Belffet

โพสต์ที่ 10

LUXF ก็ดราม่าใช้ได้เลยนะครับ
โพสต์โพสต์