WDC (western digital) & STX (Seagate)

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
sssjjjj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 59

WDC (western digital) & STX (Seagate)

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่า สนใจ จ้าวตลาด Harddisk สองตัวนี้กันรึเปล่าครับ? ตอนนี้ PE < 5 ทั้งสองตัวเลยครับ  จะถูกจริงรึเปล่าครับ รบกวนพี่ๆ ชวนกันวิเคราะห์หน่อยครับ
kanoon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: WDC (western digital) & STX (Seagate)

โพสต์ที่ 2

[quote="sssjjjj"]ไม่ทราบว่า สนใจ จ้าวตลาด Harddisk สองตัวนี้กันรึเปล่าครับ? ตอนนี้ PE < 5 ทั้งสองตัวเลยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
nattachai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

SanDisk (SNDK) เข้ามาแย่งส่วนแบ่งในตลาด harddisk เรื่อยๆครับ เพราะอุปกรณ์สมัยใหม่หลายตัวใช้ Flash memory แทน harddisk หมดแล้วครับ
MindTrick
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

เท่าที่ ถอย hdd ใหม่ทุกปี มา 6-7ปีแ้ล้ว
ผมเห็น SSD เปิดตัวมานานมากแล้ว10ปีได้
ย้อนใกล้ๆก็สมัย ASUS Eee ออกก็เกิน 3ปี
ป่านนี้ยังไม่สามารถ substitute ได้เด็ดขาด เพราะ เรื่องราคา เทียบ ความจุ ยังสู้แบบเดิมไม่ได้ เห็นว่ามีแบบ hybrid ผสม SSD กับแบบเก่าด้วย

แต่ยังไงทุกวันนี้ ข้อมูลยิ่งต้องการความจุมาเรื่อย Hidef, Bluray, โปรแกรมต่างๆ เกมส์ ต่างๆ กินความจุเพิ่ม เพิ่มด้วยสปีดเร็วกว่ามาก

ดูเหมือนความจุ SSD จะสปีดตามไม่ค่อยทัน

...แต่หวังว่าสักวันคงจำเป็นต้องถูกลงมาได้ แต่ก็ต้องอีกหลายปีอยู่ อาจรอถึง5ปี

ก็ยังคิดว่า บริษัทพวกนี้ ก็จะมาผลิด SSD แข่งกันต่อไปแหละครับ สะดุดได้ ตายไม่ไ้ด้

แต่ว่า P/E วันนี้ ก็สะท้อนอะไรบางอย่างครับ ไงก็ดูให้รอบคอบละกันครับ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
โพสต์โพสต์