ระหว่าง VI กับ ยอดนักขาย MLM

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
long141
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

หากลองเปรียบเทียบ ระหว่างนักลงทุน VI กับสุดยอดนักขาย MLM

ผลตอบแทน ของ เงินปันผล VI อย่างเราๆ ท่านๆ

กับการทำตลาด ใน การระบบขายแบบ MLM

ผลตอบแทนจาก ค่าการขาย หากเป็น ในระดับ แพตตินัมขึ้น ไป อาจได้ถึง สามหมื่นบาทต่อเดือน หากเป็นหุ้น อาจจะต้องมี port ถึง ห้าล้าน ขึ้นไป ที่จะได้ 5% หรือสามหมื่นต่อเดือน

หากขึ้น ถึงในระดับ มงกุฎ ทูต เพชร ผลตอบแทน จากการขาย อาจจะมากกว่า ผลตอบแทน ของ เงินปันผล จากการลงทุน แบบ VI ดัวยซ้ำ

ท่านเห็นด้วยหรือ เปล่า?
VI with CISA ระดับ 1
ซากคน

โพสต์ที่ 2

พูดรายได้แล้ว

แถลงค่าใช้จ่ายมาด้วยสิครับ

ผมสนบรรทัดสุดท้ายมากกว่า

หลายคนใน MLM ที่ผมรู้จัก มีรายรับหลัก แสนขึ้นไป

แต่มีค่าใช้จ่ายมหาศาล ที่ต้องแบกรับ จนต้องหมุนเงินเดือนชนเดือน

ยืมเงินคนรอบข้างมา แล้วก็ยังใช้คืนไม่หมด
.
.
.
แต่ก็เก่งนะครับ ที่หมุนได้เรื่อยๆ  จนตำแหน่งขยับขึ้นไป

:lol:  :lol:  :lol:
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
tamrollin

โพสต์ที่ 3

ผลตอบแทนระหว่างนักลงทุน VI กับสุดยอดนักขาย MLM มันไม่ต่างกันหรอกครับ ถ้าเราตั้งใจศึกษา และทำงานอย่างจริงจัง

ธุรกิจทั้งสองอย่างนี้ อย่าเอามาเปรียบเทียบกันดีกว่าครับ ทำอะไรก็ได้ครับที่คิดว่าเหมาะสมกับตัวเองดีกว่าครับ ส่่วนตัวผมเห็นว่ามันดีทั้งคู่ครับ แต่จะทำให้ได้ผลตอบแทนอย่างที่บอกทั้ง MLM และการลงทุนแบบ VI นั้นยากไม่ใช่เล่นนะครับ
nun08

โพสต์ที่ 4

เด้วนี vi กะ mlm บางทีก็ไม่ต่างกานมากน่ะครับ......... :lol:  :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

แล้วแต่ความชอบและความถนัดของใครของมัน
ลงทุนเพื่อชีวิต
อสูรกายสยายปีก

โพสต์ที่ 6

อาชีพสุจริต ถ้าตั้งใจจริง ทำอะไรก็ดีทั้งนั้นแหละคับ  :twisted:
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

:? เทียบแปลกๆครับ ผมว่าเทียบไม่ได้นะครับ

MLM คือการใช้งานทำเงิน
VI คือการใช้เงินทำงาน

ดังนั้นเราสามารถเป็นทั้งสองอย่างได้ในคนเดียวแบบสบายๆ

ซึ่งหนทางที่ไวที่ไวที่สุด(ถ้าทำได้)
คือการใช้งานทำเงินก่อน แล้วค่อยเอาเงินมาทำงาน
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
varoon

โพสต์ที่ 8

[quote="nun08"]เด้วนี vi กะ mlm บางทีก็ไม่ต่างกานมากน่ะครับ......... :lol:
PRO_BABY

โพสต์ที่ 9

picklife เขียน::?  เทียบ แปลกๆ ครับ ผมว่า เทียบ ไม่ ได้นะ ครับ

MLM คือการ ใช้งานทำ เงิน
VI คือการ ใช้ เงินทำ งาน

ดังนั้น เราสามารถ เป็นทั้งสองอย่าง ได้ ในคน เดียว แบบสบายๆ

ซึ่งหนทางที่ ไวที่ ไวที่สุด(ถ้าทำ ได้)
คือการ ใช้งานทำ เงินก่อน  แล้วค่อย เอา เงินมาทำ งาน
เห็นด้วยครับ

ผมคนนึงล่ะที่ทำ mlm
แล้วนำเงินที่ได้จากmlm มาลงทุนครับ เพราะเงินจาก mlm ถึงจุดหนึ่งแล้ว  เมื่อมากขึ้นก็ต้องเอามาลงทุนเพื่อสร้างผลตอบแทนที่ดีกว่า

อีกอย่างผมเริ่มจากคนไม่มีเงินเลยต้องหางานที่ทำเงิน  เพื่อให้ได้เงินมากพอที่จะให้เงินทำงานแทนผม
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
nun08

โพสต์ที่ 10

[quote="varoon"][quote="nun08"]เด้วนี vi กะ mlm บางทีก็ไม่ต่างกานมากน่ะครับ......... :lol:
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 11

ถ้าทำ mlm เป็นมืออาชีพจริงๆ ไม่ใช่เอาเงินซื้อตำแหน่ง...มันก็มีเงินเข้ามาจริงๆ และหยุดได้จริงๆ และส่งต่อเป็นมรดกได้ ก็ไม่ต่างกับนักลงทุนแนว vi นิ

ถ้าเล่นหุ้น vi ที่ดีจริงๆ ปันผล มันก็เข้ามาจริงๆเหมือนกันครับ

ถ้าเราเก่งพอ และเป็นมืออาชีพ ในสาขาใหนก็ตาม ก็สำเร็จหมดละครับ...และคนสำเร็จจริงๆ ในแต่ละสาขา มันก็มีน้อยทั้งนั้น...อยู่ที่ว่า เราอยากจะเป็นคนสำเร็จใน สาขาใหน มากกว่ากัน
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
osk

โพสต์ที่ 12

ต่างกันตรงที่mlm นั้นตอนแรกเหนื่อย ๆ และพอทำไปเรื่อย ๆ จะทางตัน
และที่สำคัญค่าใช้จ่ายในการดำเนินชีวิตต้องไฮโซไว้ก่อน รถก็ต้องใช้รถยูโรป
ไม่งั้นเวลาไปขายของจะมองไม่ดี แต่งตัวก็ต้องดี ต่างจาก vi ที่ใช้เงินทำงาน
ใช้ชีวิตแบบอิสระได้
hello
ArtTheOracle

โพสต์ที่ 13

ผมมีข้อสงสัยหนึ่งอย่าง สำหรับ MLM

คือ ถ้าบริษัทขาดทุนละ.....ถ้าบริษัทมีรายจ่ายมากกว่ารายได้ละ ถ้าคนอยู่ฐานพีระมิดไม่ทำงานละ.....

ที่ผมสงสัยคือ บริษัทมี fixed cost ถึงจะน้อยกว่าปกติ แต่ก็มี เพราะมีต้นทุนการผลิต การจัดจำหน่าย สถานที่ ฯลฯ

ก็เลยสงสัยว่า ถึงจุด ๆหนึ่ง ถ้าระบบไม่สามารถความน่าเชื่อถือว่าจะดีต่อเราในอนาคตได้จริง

อาจจะแปลก ๆ ซักหน่อย แต่โดยส่วนตัวผมก็ชอบ MLM นะครับ แต่ไม่ได้ แค่สงสัย เพราะลองกลิ้งคิดนอนคิดตีลังกาคิดแล้ว คนโง่ๆอย่างผมก็ยังไม่เก็ทซักที
An investment operation is one which, upon thorough analysis, promises safety of principal and an adequate return. Operations not meeting these requirements are speculative
tae30866

โพสต์ที่ 14

อย่างนี้เอาพวกพี่ๆที่มีอาชีพหลักหาเงินได้สูงๆ
เอามาเปรียบเทียบด้วยสิเคิ้บ
วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ บุคคลล่วงทุกข์ได้เพราะความเพียร
Dekfaifah

โพสต์ที่ 15

หากลองเปรียบเทียบ ระหว่างนักลงทุน VI กับสุดยอดนักขาย MLM

ผลตอบแทน ของ เงินปันผล VI อย่างเราๆ ท่านๆ

กับการทำตลาด ใน การระบบขายแบบ MLM

ผลตอบแทนจาก ค่าการขาย หากเป็น ในระดับ แพตตินัมขึ้น ไป อาจได้ถึง สามหมื่นบาทต่อเดือน หากเป็นหุ้น อาจจะต้องมี port ถึง ห้าล้าน ขึ้นไป ที่จะได้ 5% หรือสามหมื่นต่อเดือน

หากขึ้น ถึงในระดับ มงกุฎ ทูต เพชร ผลตอบแทน จากการขาย อาจจะมากกว่า ผลตอบแทน ของ เงินปันผล จากการลงทุน แบบ VI ดัวยซ้ำ

ท่านเห็นด้วยหรือ เปล่า?

MLM ที่ผมรู้จักส่วนใหญ่เค้าใช้หลักการเชื่อมั่นใจตัวสินค้า การบอกต่อ ใช้ต่อ เน้นการสร้างเครือข่าย ยิ่งเครือข่ายยิ่งใหญ่ ก็ยิ่งมีรายได้มากขึ้น เหมือนการขยายสาขา ซึ่งแรกเริ่มจะใช้เงินลงทุนน้อย แต่ใช้เวลาทุ่มเทเยอะ บางคนยอมแทบไม่ได้หลับได้นอนเพื่อต้องการวางระบบ หาคน แนะนำผลิตภัณฑ์

VI เป็นการลงทุน  ต้องมีทั้งทุนและความรู้  มีทุนแต่ไม่มีความรู้ก็ยากหน่อยครับ  ถ้ามีเงินน้อยก็คงต้องค่อยๆสะสมไป  ใช้พลังของเงินทบต้น

ดังนั้นผมมองว่า MLM มันต่างจาก VI มากครับ ทั้งแง่หลักการและการทำงาน แต่ถ้าจุดมุ่งหมายเดียวกันคือ อิสระภาพทางการเงิน อาจจะตอบโจทย์ตรงนี้ได้
สิ่งสำคัญคือ  ทำแล้วมีความสุขไหม  ไม่รบกวนตัวเอง ไม่รบกวนคนอื่น ไม่ทำให้ตัวเองและคนอื่นเดือดร้อน  เงินที่ได้ตัวไหนมากกว่ากันคงไม่สำคัญเท่ากับความสบายใจจากการทำครับ  ลองเทียบกันสบายใจตัวไหนก็ทำครับ แต่ถ้าสบายใจทั้งคู่ ทำทั้งคู่ก็ยอดไปเลยครับ :D
comrade
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 16

เหมือนเทียบ บัฟเฟตต์ กับ บิล เกทส์
คุณเห็นด้วยไหมล่ะ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 17

romee เขียน:ถ้าทำ mlm เป็นมืออาชีพจริงๆ ไม่ใช่เอาเงินซื้อตำแหน่ง...มันก็มีเงินเข้ามาจริงๆ และหยุดได้จริงๆ และส่งต่อเป็นมรดกได้ ก็ไม่ต่างกับนักลงทุนแนว vi นิ

ถ้าเล่นหุ้น vi ที่ดีจริงๆ ปันผล มันก็เข้ามาจริงๆเหมือนกันครับ

ถ้าเราเก่งพอ และเป็นมืออาชีพ ในสาขาใหนก็ตาม ก็สำเร็จหมดละครับ...และคนสำเร็จจริงๆ ในแต่ละสาขา มันก็มีน้อยทั้งนั้น...อยู่ที่ว่า เราอยากจะเป็นคนสำเร็จใน สาขาใหน มากกว่ากัน

เห็นด้วยครับ
kornjackrit

โพสต์ที่ 18

เข้ามาเห็นด้วยกับพี่ Romee อีกเสียงคับ
:D

เอาใจช่วยท่านที่เดินทางในแนวทางที่ท่านถนัด
ขอให้สุจริตและมีประโยชน์กับตัวเองและสังคม
ไม่ว่าจะเป็น VI, MLM หรือ อาชีพอื่นๆ ล้วนดีทั้งสิ้นครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Leesak

Re: ระหว่าง VI กับ ยอดนักขาย MLM

โพสต์ที่ 19

แต่ถ้าจุดมุ่งหมายเดียวกันคือ อิสระภาพทางการเงิน อาจจะตอบโจทย์ตรงนี้ได้
สิ่งสำคัญคือ ทำแล้วมีความสุขไหม ไม่รบกวนตัวเอง ไม่รบกวนคนอื่น ไม่ทำให้ตัวเองและคนอื่นเดือดร้อน เงินที่ได้ตัวไหนมากกว่ากันคงไม่สำคัญเท่ากับความสบายใจจากการทำครับ ลองเทียบกันสบายใจตัวไหนก็ทำครับ แต่ถ้าสบายใจทั้งคู่ ทำทั้งคู่ก็ยอดไปเลยครับ

.........เยี่ยมครับ....... :lol:
โพสต์โพสต์