อยากรู้ว่าพี่ๆ่คิดอย่างไรกับธุรกิจขายตรง(อย่างAmway)

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
hevendall
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากรู้ว่าพี่ๆ่คิดอย่างไรกับธุรกิจขายตรง(อย่างAmway)

โพสต์ที่ 1

พอดีวันนี้เพื่อนพาไปฟังธุรกิจamwayมา อยากรู้เหมือนกันว่าพี่ๆคิดกันอย่างไรกับธุรกิจนี้ เห็นมีคนที่ประสบความสำเร็จหลายๆคนมาเชียรกันใช้มาช่วยกันทำเครือข่ายธุรกิจ ผมลองฟัง Biz-model ดูแล้ว.......น่าคิดว่างบของบริษัทนี้จะเป็นอย่างไร เห็นจ่ายให้คนทำเครือข่ายเยอะมากๆ แล้วจ่ายให้ตลอด น่าจะมีกำไรขั้นต้นเยอะพอสมควร

ถ้าบริษัทนี้เข้าตลาดแล้วพี่ๆทุกคนจะคิดอย่างไรครับ
นกมีป๋ายไม้ยังตายถูกก๋ง
ปุ๋มใสยงๆเป็นของคนตุ้ย
ภาพประจำตัวสมาชิก
PRO_BABY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: อยากรู้ว่าพี่ๆ่คิดอย่างไรกับธุรกิจขายตรง(อย่างAmway)

โพสต์ที่ 2

hevendall เขียน:พอดีวันนี้เพื่อนพาไปฟังธุรกิจamwayมา อยากรู้เหมือนกันว่าพี่ๆคิดกันอย่างไรกับธุรกิจนี้ เห็นมีคนที่ประสบความสำเร็จหลายๆคนมาเชียรกันใช้มาช่วยกันทำเครือข่ายธุรกิจ ผมลองฟัง Biz-model ดูแล้ว.......น่าคิดว่างบของบริษัทนี้จะเป็นอย่างไร เห็นจ่ายให้คนทำเครือข่ายเยอะมากๆ แล้วจ่ายให้ตลอด น่าจะมีกำไรขั้นต้นเยอะพอสมควร

ถ้าบริษัทนี้เข้าตลาดแล้วพี่ๆทุกคนจะคิดอย่างไรครับ
ผมว่าธุรกิจ mlm คาดการผลประกอบการ การเติบโต กำไร ลำบากเหมือนกันครับ เพราะขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย จึงทำให้ประเมินราคายาก :)
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
แมงเม่าไฟ

โพสต์ที่ 3

เม่าไม่ค่อยชอบทำธุรกิจ MLM อ่ะคับ
แมงเม่าไฟ

โพสต์ที่ 4

แมงเม่าไฟ เขียน:เม่าไม่ค่อยชอบทำธุรกิจ MLM อ่ะคับ

อ่อ พูดสั้นๆ มันจะดูสื่อได้ไม่คลุม

พอดี ผมเคยโดนหลอก ไปฟัง MLM น่ะคับ

เม่าเลยไม่ชอบอะไร ทำที่แบบ MLM ทั้งหลาย รวมถึงหุ้นด้วยน่ะคับ เม่าไฟกลัว  :cry:
simplelife

Re: อยากรู้ว่าพี่ๆ่คิดอย่างไรกับธุรกิจขายตรง(อย่างAmway)

โพสต์ที่ 5

hevendall เขียน:พอดีวันนี้เพื่อนพาไปฟังธุรกิจamwayมา อยากรู้เหมือนกันว่าพี่ๆคิดกันอย่างไรกับธุรกิจนี้ เห็นมีคนที่ประสบความสำเร็จหลายๆคนมาเชียรกันใช้มาช่วยกันทำเครือข่ายธุรกิจ ผมลองฟัง Biz-model ดูแล้ว.......น่าคิดว่างบของบริษัทนี้จะเป็นอย่างไร เห็นจ่ายให้คนทำเครือข่ายเยอะมากๆ แล้วจ่ายให้ตลอด น่าจะมีกำไรขั้นต้นเยอะพอสมควร

ถามเองตอบเองแล้วครับ ว่ากำไรขั้นต้นมันเยอะมากๆ(ไม่ใช่แค่พอสมควร) พอหักค่าใช้จ่ายในการขายไปก็คงยังเหลือกำไรเยอะพอสมควร

สรุป แค่นี้เขาก็ไม่เอาเข้าตลาดแล้วครับ เพราะถ้าเอาเข้าก็ต้องเปิดเผยบัญชี คนอื่นรู้หมดว่าสินค้ามันมีกำไรขั้นต้นสูงมากๆ คือต้นทุนอาจจะแพงกว่ายี่ห้ออื่นนิดเดียว แต่ขายได้ราคาดีมากๆ เสียการตลาดหมดครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ผมไม่ชอบพวก MLM เป็นอย่างมากครับ
ทำให้ผมเสียญาติไปหลายคนแล้ว
พวกนี้หาความจริงใจไม่มี (100% จากที่เคยเจอมากับตัว)

คนที่แทบไม่รู้จักกัน แต่กลับมาตีซี้ได้อย่างเหลือเชื่อ
พูดกล่อมหลอกคนให้ไปฟังสัมมนาล้างสมอง
ตามตื้อให้ซื้อของ ตื้อให้สมัครเป็นดาวน์ไลด์ จนเสียญาติพี่น้อง
พอเราเตือน ก็บอกว่าเราอคติกับธุรกิจขายตรง

ถ้าบริษัทพวกนี้เข้าตลาด ผมจะไม่ซื้อหุ้นครับ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
^^

โพสต์ที่ 7

ผมก็เจอกับตัวเหมือนกัน รุ่นน้องที่ไม่เคยจะพูดคุยอะไรกันเลย
เจออีกที รู้ว่าเราเล่นหุ้น ให้นามบัตร ทำหน้ายิ้มแย้ม มาอวยพร
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
hevendall

โพสต์ที่ 8

วันก่อนผมไปเดินซื้อของใน Shop Amway ก็เพราะเพื่อนคนนี้แหละให้ช่วยสมักหน่อย พอสมักแล้วก็ให้ช่วยซื้อของหน่อย ก็ช่วยซื้อ เดินไปเดินมาไปเจอจุกนม ของใช้สำหรับเด็กเป็นของ พีเจียนหมดเลย (พึ่งรู้ว่า Moong มาทำตลาดในส่วนนี้ด้วย) ผมมองได้สองอย่าง 1. สินค้ามีคุณภาพ เป็นตัวที่ทำให้ผู้ใช้คิดว่าของอื่นมีคุณภาพด้วย 2. กำไรเยอะ เยอะจนที่สามมารทำการตลาดในรูปแบบนี้ได้ เพราะราคาที่ผมสังเกตุก็ไม่ได้แพงกว่าในห้างอื่นๆ
picklife

โพสต์ที่ 9

ผมมองว่า Biz-model นี้เป็น Biz-model ระดับเทพ ถ้ามองในมุมมองของบริษัท
ข้อดี
1.มาร์จิ้นดีมากๆครับ
2.ลงทุนไม่มาก เพราะว่าไม่ค่อยมีโฆษณา เพราะให้สมาชิคเป็นตัวขับเคลื่อนโฆษณา แต่งบที่ดูจะสูงคืองบในสร้างอิมเมจ แต่โดยตัวบริษัทผมมองว่าก็อยู่ในระดับการลงทุนธุรกิจไม่ได้สูงมากยิ่งถ้าเทียบกับนาดBizในอนาคต
3.การเติบโตดีมากๆ Growthสูงมากๆ

ข้อเสีย
1.ธุรกิจนี้แม้นโตมากแต่ก็เป็นS-Cuveมีช่วงตั้งตัวซึ่งจะเหนื่อนในเรื่องการทำงานกับคนมาก ช่วงทะยานช่วงนี้รับเต็มๆและโตอย่างมาก ช่วงอยู่ตัวช่วงนี้จะไม่ค่อยโตแล้วพอไม่โตแล้วหากสินค้าไม่ติดตลาดก็จะเกิดลักษณะรีเวิสย้อนกลับ รายได้จะค่อยๆลดลง
2.แม้นในช่วงแรกจะลงทุนไม่มากนักแต่โอกาสเจ้งก็สูงมาก

ส่วนเมื่อมองในเรื่องคนที่ทำ ผมมองว่ามีต้นทุนในการลงทุนสูงมาก เงิน เวลา ความเหนื่อย ความกล้า มุมมองในแง่ลบของคนรอบข้าง และมีโอกาสไม่สำเร็จสูง แต่ถ้าสำเร็จได้ก็ทะยาน ส่วนคนที่ไม่สำเร็จส่วนใหญ่มักจะกดดันและเข้าด้านมืดกลายเป็นแนะนำเชิงบังคับ ไม่ทำด้วยก็ไม่พอใจ บังคับซื้อ ทำให้เกิดมุมมองในลบกับmlm ซึ่งจริงๆแล้วmlm โดยส่วนตัวผมมองก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรเลยครับ ผมก็เคยลองทำมาแต่ผม...มะค่อยกล้า :oops: ก็เลยไม่successเท่าไหร่ แต่ผมก็ได้อะไรจากมันมาเยอะนะครับ :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ไม่จริงใจ ไม่ชอบ :evil:
ลงทุนเพื่อชีวิต
picklife

โพสต์ที่ 11

thaloengsak เขียน:ไม่จริงใจ ไม่ชอบ :evil:
เอาน่าครับพี่ mlmก็มีหลายแบบนะครับ พี่อาจจะไปเจอแบบที่มันไม่โอเคก็เลยมีอคติก็ได้นะครับ :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
iJun

โพสต์ที่ 12

ธุรกิจ เสียเพื่อน
เจอมากับตัวเลย T-T
austin_bd

โพสต์ที่ 13

ผมเห็นด้วยกับพี่ picklife นะคับ โดยเฉพาะ Away ต้องยอมรับสิ่งค้าของเค้าค่อยข้างมีคุณภาพสูงจริงๆ แต่มีราคาค่อนข้างสูง แต่ถ้าเทียบกับคุณภาพของสิ่งค้าที่ได้รับ ก็ถือว่ามันไม่แพงเกินไปนะคับ

mlm บางราย ขายระบบอย่างเดียวจริงๆ แต่สิ่งค้าไม่มีอะไรเลย.... อันนี้ก็ไม่ใหวเหมือนกัน

ระบบดี แต่ถ้าคนใช้ผิดวิธี มันก็ทำเสียทั้งระบบทั้งภาพลักษณ์

ปล.ผมก็เคยเจอกับตัวเหมือนกันคับ แต่ไม่เอา เพราะมันไม่ใช่ตัวเราเลย
Warantact

โพสต์ที่ 14

คุณภาพไม่ได้สูงครับ แค่ถูกทำให้ดูเหมือนสูง
ถ้าเทียบกับของเกรดเดียวกัน ราคาใกล้กัน แพ้ขาดครับ

โดยเฉพาะอาหารเสริม ถ้าดูปริมาณเป็นหลัก จะแพ้หลายๆยี่ห้อเทียบไม่ได้เลย
ถ้าดูคุณภาพการดูดซึม ก็แพ้ครับ(แอมใช้รูปคาบอนเนต ซึ่งดูดไปใช้ยากกว่ารูปคีเลต)
ถ้าดูวัตถุดิบ จริงอยู่ แหล่งที่มาอาจคุณภาพดี แต่ใช้ส่วนที่ห่วย

เช่นผงดื่มทดแทนอาหาร พี่แกล่อนมผงธรรมดาเลย
ไม่ใช่เวย์โปรตีนคุณภาพสูง แต่เป็นนมผงธรรมดา

แต่ถ้าเทียบกับอาหารเสริมที่ขายตามเซเว่น แกจะเหนือกว่าครับ
Warantact

โพสต์ที่ 15

คนดีมีหลายคนครับในธุรกิจนี้ เพียงแต่มันมีผลประโยชน์มาเกี่ยวข้อง เลยทำให้ดูเกินเลยไปบ้างบางครั้ง

เพื่อนมันก็เพื่อนคนเดิม ถ้ามันขายอย่างอื่น สมมติว่าขายประกัน สุดท้ายมันก็มาขายเราโดยบอกว่าดีมากอยู่ดี
Sloth

โพสต์ที่ 16

เพื่อนผมคนนึงเคยทำพวกขายตรง ตอนนี้หายสาบสูญไปแล้ว ยืมเงินเพื่อนไปเป็นแสน ตอนนี้เป็นหนี้เสีย เค้าทำแบบเน้นหาเครือข่าย หลอกเพื่อนๆไปสมัคร แล้วหลอกให้ซื้อของเยอะๆจะได้เลื่อนขั้นเร็วๆ กระตุ้นความโลภเพื่อน มีคนโดนไปหลายคนอยู่ เสียดายมิตรภาพแต่ก่อนก็เคยเป็นที่รักของเพื่อน

ถ้าใครคิดจะทำก็อย่าไปทำแบบหลอกคนอื่นนะ ทำขายตรงแบบดีๆไปดีกว่า
Warantact

โพสต์ที่ 17

เห็นด้วย มันก็ซื้อมาขายไปธรรมดาน่ะหละ
บะหมี่เกี๊ยวก็คือขายตรง
simplelife

โพสต์ที่ 18

austin_bd เขียน:ผมเห็นด้วยกับพี่ picklife นะคับ โดยเฉพาะ Away ต้องยอมรับสิ่งค้าของเค้าค่อยข้างมีคุณภาพสูงจริงๆ แต่มีราคาค่อนข้างสูง แต่ถ้าเทียบกับคุณภาพของสิ่งค้าที่ได้รับ ก็ถือว่ามันไม่แพงเกินไปนะคับ
ผมหละคนนึง ที่ไม่เชื่อว่า Amway ผลิตสินค้าได้คุณภาพสูงกว่าบริษัทใหญ่ๆอย่าง Colgate-Palmolive, Proctor&Gamble, Johnson and Johnson
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
hevendall

โพสต์ที่ 19

Warantact เขียน:คุณภาพไม่ได้สูงครับ แค่ถูกทำให้ดูเหมือนสูง
ถ้าเทียบกับของเกรดเดียวกัน ราคาใกล้กัน แพ้ขาดครับ

โดยเฉพาะอาหารเสริม ถ้าดูปริมาณเป็นหลัก จะแพ้หลายๆยี่ห้อเทียบไม่ได้เลย
ถ้าดูคุณภาพการดูดซึม ก็แพ้ครับ(แอมใช้รูปคาบอนเนต ซึ่งดูดไปใช้ยากกว่ารูปคีเลต)
ถ้าดูวัตถุดิบ จริงอยู่ แหล่งที่มาอาจคุณภาพดี แต่ใช้ส่วนที่ห่วย

เช่นผงดื่มทดแทนอาหาร พี่แกล่อนมผงธรรมดาเลย
ไม่ใช่เวย์โปรตีนคุณภาพสูง แต่เป็นนมผงธรรมดา

แต่ถ้าเทียบกับอาหารเสริมที่ขายตามเซเว่น แกจะเหนือกว่าครับ
ขอความรู้ด้านอาหารเสริมหน่อยครับพอดีผมทำเกี่ยวกับธุรกิจเคมีเกษตร(คล้ายๆกับ pato) อาหารเสริมที่อยู่ในรูปคาร์บอเนท เช่น CaCO3 กับ แคลเซี่ยมที่อยู่ในรูปคีเลท จะเหมือนกับที่ใช้ในพืชป่าวครับ ในพืชนั้นกลุ่มธาตุอาหารที่อยู่ในรูปคีเลทก็จะดูดซึมได้ดีกว่ารูปอื่น เช่น ไนเตรท (CaNO3) อ็อกไซด์ (CaO) หรือคลอไรด์ CaCl2

ปล.เห็นในเวปนี้มีหมอเยอะเลยขอความรู้หน่อย (ส่วนมางคงเป็นแพทย์เชียวชาญด้าน หุ้นมากว่าด้านอื่น )

ปล2 โทษทีนะครับแซวกันเล่นๆ แต่ความรู้อยากได้จริงๆ
Tamจัง

โพสต์ที่ 20

ก็แค่บริษัทหลอกลวงจากความโลภและความฝันของคน
ถ้าบริษัทมันผลิตสินค้าได้เทพขนาดนั้นจริงๆ เอาวางขึ้นห้างไปนานแล้วครับ
เพราะมาจินห้างมัน 10-20%เอง แต่ margin ที่ upline พวกมันรับกันรวมเกิน 80%
ไอ้ส่วนต่าง 6-70% คือความโลภและความโง่ของคน
ในความเห็นผมมันจึงไม่ควรเรียกเป็นธุรกิจแต่เป็นการหลอกลวงรูปแบบหนึ่งเท่านั้น
thaloengsak

โพสต์ที่ 21

Tamจัง เขียน:ก็แค่บริษัทหลอกลวงจากความโลภและความฝันของคน
ถ้าบริษัทมันผลิตสินค้าได้เทพขนาดนั้นจริงๆ เอาวางขึ้นห้างไปนานแล้วครับ
เพราะมาจินห้างมัน 10-20%เอง แต่ margin ที่ upline พวกมันรับกันรวมเกิน 80%
ไอ้ส่วนต่าง 6-70% คือความโลภและความโง่ของคน
ในความเห็นผมมันจึงไม่ควรเรียกเป็นธุรกิจแต่เป็นการหลอกลวงรูปแบบหนึ่งเท่านั้น
เห็นด้วยที่มาร์จิ้นสูง
และราคาสินค้าเกินกว่าที่ควรจะเป็นมาก
ค้ากำไรเกินควรครับ  :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
linkdreams

โพสต์ที่ 22

ไม่ชอบตรงที่แทบไม่มีการพูดถึงสินค้าว่าดีมีคุณสมบัติอย่างไรบ้าง
พูดถึงแต่เรื่องขายแล้วรวยยังงั้นยังงี้ มีรถเบนซ์ขับกี่คัน
สินค้าดีมันน่าจะขายได้ด้วยตัวมันเอง
ไม่ต้องมายัดเยียดให้สมัครสมาชิกเพื่อหวังรวย
เป็นVIต้องอดทน
canuseeme

โพสต์ที่ 23

พวกนี้ ผม ลอง มาแล้วครับ

ขายตรงนี่ ขี้เกียจจะโม้ยาว

เอาง่ายๆ วันที่ไป ศูนย์เค้าเรีย เซ็นเตอร์

โอ้โฮ คนนั้น คนนี่ เงิน เดือนเป็นล้านเป็นแสน

ผมถามคนพาผมไป ว่า

เงินเยอะนะพี่ แต่เก้าอี้ที่นั่งกันอยู่เก้าอี้พลาสติก นี่  

เก้าอี้ นร. ยังดีกว่านี้เลยพี่

ตกลงไอ้ที่โม้ๆบนเวที ช่วยเจียดเงินหาเก้าอี้ดีๆ มาให้คนฟังหน่อย เถิด
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
rakoilnaka

โพสต์ที่ 24

ไม่เคยทำคับ..แต่เคยไปฟังสัมมนา..ยี่ห้ออื่นนะคับ

ก็คิดว่ามันก็ให้โอกาสคนนะคับ ลงทุนน้อย วัดกันที่ความสามารถในการขายเลย ทำได้คุณก็ได้ แต่ประเด็นคือ ทำได้น้อยคนมาก เวลาไปอบรมเค้าจะสื่อถึงความรวย ความสำเร็จ จะมีวลีเด็ดที่เหมือนกันหลายเจ้า
ยืนบนเวที โชว์สลิปรายได้หลักแสนถึงล้าน "เห็นมั้ยคับ มันไม่ยากเลย คุณก็ทำได้" เสียงตบมือแปะ แปะ
โชว์รถ โชว์บ้าน โชว์ไปเที่ยวนอก "เนี่ย ไปอลาสก้านี่ มันดีจิงจิงนะ..คุณก็ทำได้"
" เรากำลังแนะนำสิ่งดีดีในชีวิตให้คนอื่น ขอบคุณ A..... ผมรัก A....."
" อยากเป็นเหมือนผมมั้ยคับ...คุณทุกคนทำได้นะคับ"

เค้าจะสื่อประมาณนี้อ่าคับ..ส่วนตัวเห็นว่าระบบขายตรงก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร แต่วิธีการชวนบางที ผมก็ไม่เห็นด้วย บางคนนี่ตื้ออย่างแรง บางคนยึดมั่นในบริษัทสูงมาก ยังกะเป็นสาวกแน่ะ ว่าไม่ได้เลย สินค้าดีทุกอย่าง บางบริษัทนี่ขายสินค้าเวอร์มาก คิดดูเจลโง่โง่ ดูดทีเดียวหมด ขายซองละ 100 ไม่มีอะไรเลย
CONAN

โพสต์ที่ 25

model biz ดี สินค้ามีคุณภาพ ถ้ารู้วิธีใช้มันจะราคาถูกมากๆ สินค้าทุกอย่างไม่ถูกใจเอาไปคืนที่ shop รับเงินคืนเต็มจำนวนมีเงือนไขคือ 1. สินค้าที่ใช้แล้วหมดไป/รับประทานเเล้วหมดไปต้องใช้ไม่เกินครึ่งหนึ่ง
2. เครื่องใช้ไฟฟ้า ภายใน90วันไม่ดีคืนเงิน แถมรับประกัน3ปีเต็ม (บริการหลังการขายดีมาก รวดเร็ว คือสายเครื่องกรองน้ำเคยไหม้ไฟและละลาย โดยเราผิดพลาดเองเขาก็เปลี่ยนให้เลย รอไม่ถึง10นาที ประทับใจสุดๆ)
Amway ----> ผู้ผลิต ค้นคว้า วิจัย
นักธุรกิจ ----> ผู้จำหน่ายและทำขนส่งสินค้า
ตัว model biz ผมว่าดีมาก แต่คนที่ทำธุรกิจมีทั้งดีและไม่ดีเหมือนทุกอาชีพ อยู่ที่ว่าเราไปเจอกับคนกลุ่มไหม เพราะมันทำโดยใช้ความโลภของคน ใช้จิตวิทยาหมู่
ปล.ผมเคยเขาไปศึกษาและทำธุรกิจอยู่ปีกว่าๆ ที่ไม่ทำต่อ--->เนื่องจากกลุ่มที่ผมอยู่ทำโดยใช้ความโลภของคน ทุกวันนี้ที่บ้านใช้สินค้า Amway 100% อยู่
อนึ่ง เมื่อ3ปีที่เเล้วผมตรวจสุขภาพประจำปี ทุกค่าได้เกิน/ต่ำกว่าเกณฑ์ พอใช้ผลิตภัณฑ์อย่างต่อเนื่อง
ปีต่อมาไปตรวจสุขภาพทุกอย่างกับเข้าสู่ภาวะปกติ จนหมอถามว่าไปทำอะไรมา
หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
kapooknarak

โพสต์ที่ 26

บางบริษัทนี่ขายสินค้าเวอร์มาก คิดดูเจลโง่โง่ ดูดทีเดียวหมด ขายซองละ 100 ไม่มีอะไรเลย
เรียบร้อยไปแล้ว 40000 บาท ถ้าเอามาลงทุน VI ป่านนี้ได้หลายเด้งแระ แต่ก็อย่างว่า ประสบการณ์ครั้งหนึ่งในชีวิต คิดซะว่ามันไม่ใช่แนวทางของเรา ^^
madam

โพสต์ที่ 27

คิดว่า มีสินค้าอื่นทดแทนได้ ในราคาถูกกว่า

ไม่มีเหตุผลที่จะต้องใช้ของแพงกว่า ในขณะที่อย่างอื่นใช้ได้เหมือนกัน

ยาสีฟันกลิสเทอร์ ให้บีบเท่าเม็ดถั่วเขียว หลอดละ 2 ร้อยกว่าบาท
หนูบีบคอลเกตเต็มแปรงดีกว่าค่ะ หลอดละ 40 กว่าบาท :oops:
zynetic

โพสต์ที่ 28

Hmmmm..... Let me take a different approach na ka..... I spent over 10 years growing up with MLM.

My mother used to work for Avon as a provincial manager, during 1989-1995 and I joined several of MLM groups to gained my experience and earn some extra savings during my school year too.
Personally, MLM is just like any other career where you can make good money if you really commit yourself into it. But first thing...you will need to believe in the product and its quality to improve your client's life. if one cant manage their business and personal life correctly, failure is the possible outcome anyway.

Business wise, network marketing once reaching sufficient distribution network can be a cash cow machine. its valuation derives from distribution network and recurring revenue.
Amway (take example in Malaysia, listing), Herbalife, Nu skin....all these share prices outperformed the market amid the global crisis. Even u applied some conservative model like DDM...the valuation still attractive and the best of the global recovery to come can only be better for these companies.

For personal development, I think MLM can teach u to motivate yourself and others to reach a common goal. You will learn how to establish and keep your network and maintain your credibility. I'm lucky that I could learn that at a young age and that helped me so much during my career.

My job doesnt permit enough time to do MLM now but I do support young people with the "right" passion and attitude to enter MLM space while keeping their daily job at the same time.

Hope this helps bringing different opinion na ka.
Financial Architect: Intermediate level
[v]

โพสต์ที่ 29

ไม่รู้ดิ สำหรับผมแล้วที่โดนมัดมือชกให้สมัครไปนี่เป็นของ amstar นะ ไปฟังก็พอได้แต่ไม่แนวผมเลย ผลิตภัณฑ์ที่ขายคุณภาพดีแต่ราคาก็แพงๆเหมือนกัน ก็เน้นสินค้ามาร์จิ้นสูงด้วย ในแง่การขายก็ถ้าไม่ตื้อก็จะดีมากๆ หลายๆคนคงโดน โมเดลโชว์ที่คนรวย มากๆมายืนพูด อันนี้ ในระบบมันต้องมีคนที่รวยมากๆอยู่แล้ว เอามาพูดๆ ทำเป้าได้ไปล่องเรือเที่ยว ส่วนผม ไม่มีอะไรมากไม่อยากได้ไรเลยที่สมัครไปแล้วก็ไปนั่งๆ ฟังๆ ก็เพราะสาเหตุคือ คนที่เคยจีบตอนเรียนมหาลัยเค้าทำ ตอนนั้นก็ไม่ได้คุยกันเท่าไหร่ แต่พอมาทำเอ็มสตาร์นี่ โอ้โห โทรหาผมเหมือนกับเป็นแฟนกัน ผมเลยตามน้ำได้ไปกินข้าวด้วยกัน เอาตัวเบียดๆ เดินกางร่มให้ไรงี้ แค่นี้ก็เกินพอล่ะ แต่ผมก็บอกไปตั้งแต่แรกนะว่าผมไม่สนใจหรอก สุดท้ายเค้าก็ไม่ตื้อนะ

ปล.สินทรัพย์ที่แฝงอยู่ในธุรกิจนี้มันมากจริงๆนะ :lovl:
porzilla

โพสต์ที่ 30

ผมว่าสินค้าของเค้าถ้าวัดกันที่คุณภาพก็ไม่ต่างจากสินอื่นที่เป็นMass product หรอก แต่ราคาแพงมาก ที่บ้านผมเมื่อก่อนใช้Amwayเยอะมากๆ ทั้งสบู่ โรลออน โปรตีนผง วิตามินเม็ด เพราะแม่ผมซื้อเข้าบ้านบอกว่าดีแล้วเพื่อนบอกว่าดี สมัยก่อนให้ผมกินตอนเช้าก่อนไปเรียน บอกว่าสมองจะจำได้ดี ผมว่าเค้าสร้างbrand image กับ brand Awareness และระบบmanagementอย่างดีมาก แต่high price แต่ low quility
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
โพสต์โพสต์