อยากทำ community mall

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
DUKE
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากลงทุนทำ community mall ที่ต่างจังหวัด
ในจังหวัดที่มีบิ๊กซี ไม่มีโลตัส มีห้างเก่าแก่หนึ่งห้าง
มีที่ดินประมาณหกไร่ กลางเมืองครับ เงินลงทุนเป็นเงินกู้ครึ้งนึงประมาณสามสิบล้าน อีกสามสิบมีเอง
พี่ๆคิดว่าเหมาะสมมั้ย
ขอความเห็นหน่อยครับ
อืม ได้ยินว่ามีอาชีพประเภทติดต่อบริษัทที่มีร้านแบรนด์ให้เอามาลงในมอลล์
มีอาชิพแบบนี้จริงๆเหรอครับ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
happy with life, enjoy all seasons
MindTrick

โพสต์ที่ 2

มีเงินสามสิบ นี่.... ผมยังอนุบาลนัก ไม่กล้า สอนชาละวัน  :oops:

ดูแล้วคงเป็นแนวๆของ siam futures มั้งครับ

คงต้องหาทางแอบดู  cashflow statement รุ่นพี่ในวงการดูนะครับ ว่าเป็นไง...ถ้าได้มาส่งหลังไมค์เผื่อผมด้วยจะขอบคุณยิ่ง เผื่อวันข้างหน้า จะได้ 4green house จะเป็น 1 red hotel แบบเกมเศรษฐี :oops:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
DUKE

เรียนเชิญพี่นริศ

โพสต์ที่ 3

ไม่ค่อยมีคนสนใจเลย
พี่นริศ มาสอนน้องเรื่องธุรกิจซูเปอร์หน่อยครับ
คือ อยากมีธุรกิจ property ด้วยน่ะครับ
happy with life, enjoy all seasons
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

Re: เรียนเชิญพี่นริศ

โพสต์ที่ 4

DUKE เขียน:ไม่ค่อยมีคนสนใจเลย
พี่นริศ มาสอนน้องเรื่องธุรกิจซูเปอร์หน่อยครับ
คือ อยากมีธุรกิจ property ด้วยน่ะครับ
คุณ DUKE ลอง PM ไปถาม เจ้าสัว นริศ เองเลยสิครับ
DUKE

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ พี่พอล
พอดีผมอยู่ขอนแก่นอยู่แล้ว
รู้สึกว่าพี่นริศ เพิ่งจะย้ายมาราชาซีตี้
เด๋วว่างๆแวะไปเยี่ยมเลยดีกว่า อิอิ
Paul VI

โพสต์ที่ 6

DUKE เขียน:ขอบคุณครับ พี่พอล
รู้สึกว่าพี่นริศ เพิ่งจะย้ายมาราชาซีตี้
เด๋วว่างๆแวะไปเยี่ยมเลยดีกว่า อิอิ
จริงๆผมว่า น่าสนนะครับ

ต้องหาธนาคารมาลงซัก 2 แห่ง มี7/11 มี cp freshmart + se-ed + MK

รับรอง กำไรเห็นๆ
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 7

Paul VI เขียน:
DUKE เขียน:ขอบคุณครับ พี่พอล
จริงๆผมว่า น่าสนนะครับ

ต้องหาธนาคารมาลงซัก 2 แห่ง มี7/11 มี cp freshmart + se-ed + MK

รับรอง กำไรเห็นๆ
มี TOP Supermarket ด้วยดีไหมครับ

และถ้ามีโรงเรียนกวดวิชา
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Paul VI

โพสต์ที่ 8

[quote="chatchai"]

มี TOP Supermarket ด้วยดีไหมครับ

และถ้ามีโรงเรียนกวดวิชา
DUKE

โพสต์ที่ 9

กวดวิชา ตอนนี้อะไรดังมั่งครับ
สมัยผมเอนท์เมื่อสิบปีก่อน
มีเคมี อุ๊ ฟิสิกส์ applied เลข เจี๋ย
ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังเหมือนเดิมมั้ยครับ
ในเวบนี้มีเด็กๆอยู่ ใครจะเอนท์มาบอกพี่หน่อยครับ

เรื่องอาหาร ว่าจะเอา sizzler อะจิบัง ราเมน
สเวนเซ่น black canyon
มีใครเสนอไรเพิ่มมั้ยครับ อิอิ

ขอบคุณทุกคนคร้าบ
Paul VI

โพสต์ที่ 10

ถ้าเป็นร้านอาหาร ยังไงๆ แม่เหล็ก ก็คือ MK สุกี้ ครับ ดึงดูดได้ทุกฐานะ ทุกเพศ ทุกวัย

ส่วน สเวนเซนส ถ้ามีก็ดีมากครับ สเวนเซน ถ้าไม่มีใครมาเปิด ก็ขอซื้อ แฟรนไชส ทำเองเลยสิครับ ดึงดูด กลุ่มวัยรุ่นได้ดีด้วย
Croyoty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 11

ร้านอาหารเอา ชาบูชิ ของโออิชิมาลงให้ได้ รับรองคนตรึม
Croyoty

โพสต์ที่ 12

เสนอดังนี้ครับ
ธนาคารกรุงไทย ครับ  ตจวเยอะ ข้าราชการก็ของกรุงไทย
ธนาคารกรุงเทพ ครับ ไม่รู้เป็นไง คนตจว จวที่ผมอยู่ใช้เยอะมากก

ร้านอาหารดังนี้
ชาบูชิ หรือ ว่า MK ก็ได้ (MK จวที่ผมอยู่ คนเงียบนะแปลกดี)
ยำแซ่บ อาหารรสจัดถูกปากคนไทยและคนอีสานดี
สเวนเซ่นส์
ร้านก๋วยเตี๋ยวอร่อยๆสักร้าน ดู๋ดี๋  ท่าสยาม  นายเจียง  แนวๆนี้
ร้านเบเกอรี่ เค้ก แนวโมเดินๆ ดึงดูดเด็กวัยรุ่น
KFC เอามาลงให้ได้ นิยมทุกที่

ร้านอาหารญี่ปุ่นสักร้าน  แบรนด์โลคอลก็ได้ ถ้าได้ฟูจิก็ดี ไม่ก็ ยาโยอิ ไม่ก็เปิดให้คนท้องถิ่นมาทำเอง
ร้านขนมจีนแบบบุฟเฟ่ต์
ร้านโดนัทสักร้าน
บูทกาแฟสด ต้องมีเลยอิอิ

ร้านอื่นๆก็
SE-ED ร้านหนังสือ
ร้านเช่าวีซ๊ดี เช่น ซึทาญ่า  VDO EZY   นิวหนวด
ร้านเจมาร์ม เจโฟน หรือไอโมบาย ขายมือถือและอุปกรณ์
บูทผู้ให้บริการเครือข่ายมือถือสักค่าย เด๋วได้มาค่ายหนึ่ง ค่ายอื่นๆจะมากราบขอพื้นที่บ้าง
ร้านบริการไปรษณีย์ ส่งพัสดุ จดหมาย ธนาณัติ รับชำระบิลทุกประเภทและเกินกำหนด ถ่ายรูป ถ่ายเอกสาร ร้านสารพัดบริการ (พอดีทำอยู่ ถ้าเปิดจริงขอพื้นที่เปิดร้านในมอลล์พี่ด้วยนะครับ เอาจริงนะ)

TOP supermarket
โรงเรียนกวดวิชาศิลปะ  เลข  อังกริด เวลาว่างช่วงเย็นกับเสาร์อาทิตย์
(สนใจรรอะไรPMมาเพราะผมมองและวิเคราะห์ไว้หลายตัวอยู่คับ)
ร้านแว่นตาสักร้านหนึ่ง
ร้านขายยาหนึ่งร้านดีๆครบวงจร
มุมซ่อมรองเท้ากุญแจและนาฬิกา
ร้านออเรียนทอลพริ้นเซน ไม่ก็ คิวท์เพลส (เจ้าของเดียวกัน) สักร้าน สาวๆตึ่ม ดึงสาวมาใช้มอลล์ สามีกับแฟนก็มาจ่ายให้ 555

นึกได้เท่านี้ครับผม เด๋วได้อะไรเพิ่มจะมาตอบเพิ่มอีกทีครับผม
หรือ PM มาคุยกันได้ครับยินดีๆ
:D  :D  :P
Croyoty

โพสต์ที่ 13

ร้านพวกเครื่องสำอางค์เอาพวกเกาหลีมาก็ได้ อินเทรนด์ดี  :lol:
chode

โพสต์ที่ 14

ถ้า มี 100 แบ่งมา 30 ก็สนับสนุนครับ
แล้วต้องกู้ไม่ติดภาระค้ำประกันส่วนตัวด้วยนะครับ

แต่ถ้ามี 30 ลงทุนในหุ้นจนมี 100 ก่อนดีกว่าครับ
HARINLUX

โพสต์ที่ 15

[quote="DUKE"]กวดวิชา ตอนนี้อะไรดังมั่งครับ
มีเคมี อุ๊ ฟิสิกส์ applied เลข เจี๋ย
ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังเหมือนเดิมมั้ยครับ
ในเวบนี้มีเด็กๆอยู่ ใครจะเอนท์มาบอกพี่หน่อยครับ

เรื่องอาหาร ว่าจะเอา sizzler อะจิบัง ราเมน

ขอบคุณทุกคนคร้าบ[/quote

สมมุติว่าเราลงทุนเปิด community  mall  ไปแล้ว  ต่อมามีห้างโลตัส ห้างสรรพสินค้าโรบินสัน  ไปเปิดดำเนินกิจการ  ความสามารถในการแข่งขันของเราสู้ได้หรือไม่  ต้องพิจารณาด้วยความรอบคอบนะครับ
    ตอนนี้  ยักษ์ใหญ่  กำลังลุยลงทุนต่างจังหวัด  จังหวัดขนาดกลางและเล็กก็ไม่เว้นครับ

---------------------------
ความรู้  คู่คุณธรรม
Paul VI

โพสต์ที่ 16

ยังไง มาแจ้ง ตวามคืบหน้าบ้างนะครับ  :D
MindTrick

โพสต์ที่ 17

DUKE เขียน:กวดวิชา ตอนนี้อะไรดังมั่งครับ

ขอบคุณทุกคนคร้าบ
โห ยังหนุ่มๆ เลยนะเนี่ย ลองดูในนี้ครับ http://www.dek-d.com/education/hottutor/
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
DUKE

โพสต์ที่ 18

สำหรับทุกท่านที่ติดตามนะคร้าบ
ตอนนี้กำลังสะสมเงินทุนเพิ่มเติม
กะออกแบบคร่าวๆอยู่ครับ

ยังรอไอเดียเพิ่มเติมเรื่อยๆนะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นและกำลังใจครับ
Paul VI

โพสต์ที่ 19

[quote="croyoty"]เสนอดังนี้ครับ
ธนาคารกรุงไทย ครับ
DUKE

โพสต์ที่ 20

ตอนนี้คำนวนแล้ว
มีตลาดโลตัสชั้นหนึ่งครับ
ชั้นที่สอง มีร้านอาหารมีสเวนเซ่น แบลคแคนยอน ฮะจิบัง ราเมน ชาบูชิ
ยำแซบ
พอดีในจังหวัดมีเคเอฟซี เอ็มเค เดอะพิซซ่าแล้ว
ร้านขายของ บู๊ท กะ บิวตี้ บุฟเฟ่ต์
ร้านดีแทค
ร้านเสื้อผ้าสองสามร้าน น่าจะเป็น his & her, jockey, fq&l ,hush puppies

กวดวิชาในจังหวัดมีเดอะเบรนแล้วครับ กะกวดวิชาท้องถิ่นที่ทำโดยรินเครื่องเขียนขนาดใหญ่

กำลังคำนวนค่าแบบ กะค่าก่อสร้างครับ
Paul VI

โพสต์ที่ 21

ยินดีด้วยครับ พี่ Duke ผม ตื่นเต้น แทนเลยนะครับ เนี่ย

คนยินดีกับ ทุกคน ที่มีฝัน แล้วลงมือทำให้ฝันเป็นจริงครับ  :D
DirB

โพสต์ที่ 22

ด้วยความรู้อันน้อยนิด ขออนุญาต ออกความเห็นนิดหน่อยนะครับ

บ้านผมอยู่ ตจว แถวๆภาคเหนือ เมื่อก่อน มีห้างค่อนข้างใหญ่ในเมืองอยู่ห้างสองห้าง กิจการดีมาก เพราะพ่อแม่พี่น้องตามต่างอำเภอและในตัวเมืองต่างก็มาที่นี่

พอกำลังซื้อมีมากขึ้นเริ่มมีบิ๊กซี กลุ่มลูกค้าต่างอำเภอหายไปค่อนค่างมาก แต่ยังพออยู่ได้เพราะยังมีกลุ่มลูกค้าในเมืองอยู่ เพราะเรื่องทำเลที่ใกล้ที่ทำงาน และของที่วางขายไม่มีขายในบิ๊กซี แต่ก็ต้องอาศัยการปรับตัว และปรับปรุงห้างอยู่หลายครั้งครับ

อย่างไรเสียผมว่า ลองมองถึงตอนที่ซุปเปอร์โสตร์มาตีตลาดที่ จัวหวัดเรา หน่อยก็ดีนะครับ ว่าเราจะรับมืออย่างไร
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 23

DUKE เขียน:ตอนนี้คำนวนแล้ว
มีตลาดโลตัสชั้นหนึ่งครับ
ชั้นที่สอง มีร้านอาหารมีสเวนเซ่น แบลคแคนยอน ฮะจิบัง ราเมน ชาบูชิ
ยำแซบ
พอดีในจังหวัดมีเคเอฟซี เอ็มเค เดอะพิซซ่าแล้ว
ร้านขายของ บู๊ท กะ บิวตี้ บุฟเฟ่ต์
ร้านดีแทค
ร้านเสื้อผ้าสองสามร้าน น่าจะเป็น his & her, jockey, fq&l ,hush puppies

กวดวิชาในจังหวัดมีเดอะเบรนแล้วครับ กะกวดวิชาท้องถิ่นที่ทำโดยรินเครื่องเขียนขนาดใหญ่

กำลังคำนวนค่าแบบ กะค่าก่อสร้างครับ
ไม่มีร้านหนังสือเหรอครับ  MK สุกี้ อยู่ห่างกันหรือเปล่า  ถ้าอยู่ใกล้กันมากก็น่าเสียดาย  เพราะครอบครัวมักจะพาผู้สูงอายุไปทานสุกี้กัน  แต่ก็มียาโยอิ ที่น่าสนใจนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
DUKE

โพสต์ที่ 24

ร้านหนังสือ กำลังดูรายละเอียดเฟรนไชส์ร้านนายอินทร์ครับ
เพราะ ซีเอ็ดมีแล้วสองสาขาในเมือง
กะบีทูเอส และ ดอกหญ้าก็มีแล้ว
เหลือนายอินทร์ที่ยังไม่มี
Croyoty

โพสต์ที่ 25

ตื่นเต้นแทนจังครับ ยินดีด้วย  อยากมีส่วนร่วมจริงๆคับ

ร้านนายอินทร์ก็โอเคคับ หนังสือก็เหมือนๆกัน
DirB

โพสต์ที่ 26

อย่าหาว่าผม ขัดเลยนะครับ   :?
เห็นงบหกสิบล้านแล้ว
ผมว่าไม่น่าจะพอนะครับ
ที่ 6 ไร่ ก็ 9600 ตร.ม. แล้ว
เฉพาะค่าก็สร้าง ประมาณตารางเมตรละ 8000 บาท
ก็เจ็ดสิบกว่าล้านแล้ว   :shock:
ถ้าทำครึ่งเดียวที่เหลือลานจอดรถ ก็น่าจะพอ
แต่ว่าจะทำทั้งที ทำชั้นเดียวเองเหรอครับ
ผมว่าน่าจะหาผู้ร่วมทุนนะครับ
pol256

โพสต์ที่ 27

มาเก็บความรู้ กระทู้ดีๆ  :)

ทำเองคนเดียวจะบริหารหมดไหวเหรอครับ  ลองปรึกษา CBRE หรืออื่นๆ  จ้างบริหารไปเลยน่าจะดีกว่า ศึกษาเองทั้งหมดเปล่าครับ
มือใหม่หัดเดิน โตไปวิ่งให้ได้!
Croyoty

โพสต์ที่ 28

เอา 60 ล้านมาซื้อหุ้นดีๆสักตัว
ลงทุนสัก2ปีอาจะได้เกือบร้อยล้านได้

ลองดูคับ ยังพอมีตัวที่อัพไซด์ 40-50% ได้
DUKE

โพสต์ที่ 29

ตัวไหนเหรอครับ บอกหน่อยน้าๆๆๆๆ
อิอิ :P  :P
Paul VI

โพสต์ที่ 30

เป็นไงครับ คุณ Duke มีความคืบหน้ายังไงบ้างแล้วครับ  :?:
โพสต์โพสต์